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VIFUPISHO

AGM 		  Mkutano Mkuu wa Mwaka

ATM		  Mashine ya kutoa na kuweka fedha

ALCO		  Kamati ya Mali na Dhima

BOT		  Benki Kuu ya Tanzania

CIR		  Uwiano wa mapato na matumizi

CMSA		  Mamlaka ya masoko ya mitaji na dhamana

DCB		  Benki ya biashara ya DCB

DSE 		  Soko la Hisa la Dar-es-Salaam

EAD 		  Kadirio la hasara ya mikopo isiyolipika ya benki

ECL 		  Matarajio ya baadaye ya hasara ya mikopo

EPS 		  Mapato yatokanayo na hisa

IASB 		  Bodi ya Viwango ya Uhasibu ya Kimataifa

IESBA 		  Bodi ya Viwango ya Maadili ya Kimataifa ya Wahasibu

IFRS 		  Viwango vya Kimataifa vya Taarifa za Fedha

LC		  Barua za mikopo

LDR		  Mkopo kwa uwiano wa amana

LGD 		  Hasara itokanayo na mikopo usiyolipika

NPL		  Mikopo chechefu

POCI 		  Mali zinazotarajiwa kusababisha hasara

ROUA 		  Haki ya Matumizi ya Mali

SGL 		  Ukopaji wa vikundi

SICR 		  Ongezeko kubwa la hatari ya mikopo

SME 		  Wafanyabiashara wadogo wadogo na kati

SMR 		  Kiwango cha chini cha amana cha kisheria

SPPI		  Malipo ya Kianzio na Riba

SPV 		  Kampuni ya makusudio maalum

TMRC 		  Taasisi ya Mikopo ya Nyumba ya Tanzania

TSH 		  Shilingi ya Kitanzania

USD 		  Dola ya Marekani
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MKUU WA 23 WA MWAKA



8 

 MKUTANO MKUU WA 23 WA MWAKA NA TAARIFA YA BENKI YA MWAKA 2024

“TUNASTAWI PAMOJA NAWE”

23.2	 TAARIFA YA MKUTANO MKUU WA 23  WA MWAKA 

	 Taarifa inatolewa kwamba, Mkutano Mkuu wa 23 wa mwaka wa Benki ya DCB,  utafanyika siku ya Jumamosi tarehe 19 
Julai, 2025 kwa njia ya mtandao (Zoom Conference), kuanzia saa nne kamili asubuhi.

	 AGENDA

	 1.	 Kufungua mkutano mkuu wa mwaka

	 2.	 Kuridhia agenda ya Mkutano Mkuu wa 23 wa mwaka

	 3.	 Kuthibitisha kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa 22 wa mwaka uliofanyika tarehe 14 Septemba, 2024

	 4.	 Kupokea na kuridhia utekelezaji wa yatokanayo na Mkutano Mkuu wa 22 wa mwaka

	 5.	 Kupokea na kuridhia

		  5.1	 Taarifa ya wakurugenzi ya mwaka ulioishia tarehe 31 Disemba, 2024

		  5.2	 Taarifa ya hesabu zilizokaguliwa za mwaka ulioishia tarehe 31 Disemba, 2024

		  5.3	 Taarifa ya mkaguzi huru ya hesabu zilizokaguliwa za mwaka ulioishia tarehe 31 Disemba, 2024

	 6.	 Kupokea na kuridhia Mabadiliko ya Vifungu vya Katiba ya Kampuni

	 7.	 Kuridhia uteuzi wa wajumbe wa Bodi

	 8.	 Kuteua mkaguzi huru wa hesabu kwa mwaka wa fedha unaoishia tarehe 31 Disemba 2025

	 9.	 Kupokea na kuridhia pendekezo la malipo ya ada kwa wajumbe wa bodi

	 10.	 Kupanga tarehe ya Mkutano Mkuu wa ishirini na nne

	 11.	 Mengineyo

	 12.	 Kufunga mkutano

	 MAELEZO

1.	 Wanahisa wanaotarajia kuhudhuria Mkutano Mkuu wanatakiwa wawe na CDS namba ambazo zinapatikana kwenye 
risiti ya uwekezaji wa hisa (depository receipt) au taarifa ya akaunti (CSDR account statement).

2.	 Wanahisa ambao hawataweza kuhudhuria Mkutano Mkuu wanaruhusiwa kuchagua wawakilishi watakaohudhuria 
na kupiga kura kwa niaba yao kwa kuzingatia sheria na Katiba ya Kampuni. Fomu ya uwakilishi (Proxy Form) lazima 
ijazwe na kuwasilishwa kwenye ofisi ya Katibu wa Benki iliyopo Makao Makuu ya DCB Magomeni Mwembechai au 
kwa njia ya mtandao kupitia barua pepe shareholder@dcb.co.tz au matawini kabla ya saa nne asubuhi siku ya Ijumaa 
tarehe 18 Julai 2025.

3.	 Nakala za taarifa ya mwaka na fomu za mwakilishi (proxy forms) zitapatikana matawini na kwenye tovuti ya benki 
(www.dcb.co.tz).

4.	 Orodha (Register) ya wanahisa itafungwa siku ya Jumanne tarehe 15 Julai, 2025.

5.	 Mapendekezo ya wanahisa yawasilishwe kwenye ofisi ya Katibu wa Benki au kwa barua pepe kabla ya saa nane 
kamili mchana siku ya Jumatano tarehe 16 Julai, 2025. 

	 Kwa idhini ya Bodi,

	 Bi. Regina Mduma

	 Katibu wa Kampuni
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	 26 Juni, 2025.

23.3 	 KUTHIBITISHA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA 22 WA MWAKA

	 KUTHIBITISHA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA 22 MWAKA ULIOFANYIKA TAREHE 14 
SEPTEMBA 2024

	 Muhtasari wa Mkutano Mkuu wa 22 wa mwaka wa benki ya DCB uliofanyika tarehe 14 September, 2024 kwa njia 
ya mtandao.

	 WAJUMBE WA BODI WALIOHUDHURIA

	 1.	 Bi. Zawadia Nanyaro		  Mwenyekiti wa Mkutano
	 2.	 Bw. Alexander Sanga		  Mjumbe wa Bodi
	 3.	 Prof. emer Tadeo Satta		  Mjumbe wa Bodi
	 4.	 Bw. David Shambwe		  Mjumbe wa Bodi
	 5.	 Bi. Pamela Nchimbi		  Mjumbe wa Bodi
	 6.	 Dkt. Amina Baamary		  Mjumbe wa Bodi
	 7.	 Bw. Cliff Maregeli			  Mjumbe wa Bodi
	 8.	 Bw. Onesmo Mwoga		  Mjumbe Mbadala wa Bodi
	 9.	 Bw. Sabasaba Moshingi	  	 Mkurugenzi Mtendaji
	 10.	 Bi. Regina Mduma 		  Katibu wa Benki

	 WAKURUGENZI WAANDAMIZI WA BENKI YA DCB

	 1.	 Bw. Sabasaba Moshingi		  Mkurugenzi Mtendaji
	 2.	 Bw. Leonard Katamba		  Mkurugenzi wa Idara ya Uendeshaji 
	 3.	 Bi. Regina Mduma			  Mkurugenzi wa Idara ya Sheria na Katibu wa Benki
	 4.	 Bw. Deogratius Thadei		  Mkurugenzi wa Mikopo
	 5.	 Bi. Msingo Mkanzabi		  Mkurugenzi wa Idara ya rasilimali watu 
	 6.	 Bw. Ramadhan Mganga		  Mkurugenzi wa Biashara
	 7.	 Bw. Emmanuel Barenga		  Kaimu Mkaguzi Mkuu wa Ndani
	 8.	 Bw. Siriaki Kirki			   Kaimu Mkurugenzi wa Idara ya Fedha
	 9.	 Bw. Emmanuel Mushi 		  Kaimu Mkurugenzi wa Udhibiti wa Viashiria Hatarishi

	 WAWAKILISHI KUTOKA KUNDI LA WANAHISA WAANZILISHI

	 10.	 Bw. Kateti Selemani 		  Halmashauri ya Jiji la Dar-es-Salaam na Manispaa ya Ilala
	 11.	 Bw. Onesmo Raphael Mwoga 	 Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni
	 12.	 Bw. Revocatus Mwita Mohabe	 Halmashauri ya Manispaa ya Ubungo
	 13.	 Bw. Faraja Makua			   Halmashauri ya Manispaa ya Temeke
	 14.	 Bw. Frasto Kiwale		 	 Halmashauri ya Manispaa ya Kigamboni

	  WAWAKILISHI KUTOKA KUNDI LA WANAHISA WA TAASISI

	 15.	 Bw. Medson Enock Chimande	 UTT- Asset Management & Investor’s Services Plc
	 16.	 Bw. Safi Julius			   National Health Insurance Fund (NHIF)
	
	 WANAHISA BINAFSI  

Orodha imeambatanishwa kama Kiambatanisho namba 1

	 WAALIKWA

	 1.	 Bw. Alex G. Mgongolwa 		  Mwanasheria Mshauri wa DCB
	 2.	 Bw. Baraka Palangyo		  Wakaguzi Huru – Pricewaters Coopers
	 3.	 Bi. Mariam Omary			  Mamlaka ya Masoko ya Mtaji na Dhamana (CMSA)
	 4.	 Bi. Jesca Jenge			   Mamlaka ya Masoko ya Mtaji na Dhamana (CMSA)
	 5.	 Bi. Happynes Mushi		  Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE)

	 UTANGULIZI

	 Wanahisa walifahamishwa kwamba Mkurugenzi Mtendaji mpya wa benki, Bw, Sabasaba Moshingi aliripoti mnamo tarehe 1 
Novemba 2024.

	 AGENDA 1: KUTHIBITISHA AKIDI NA KUFUNGUA MKUTANO MKUU WA 22 WA MWAKA

 	 Katibu wa Benki, kwa kushirikiana na Mwanasheria Mshauri wa Benki, walithibitisha kuwa kwa mujibu na Sheria ya Makampuni ya 
Tanzania pamoja na Katiba ya benki, Mkutano Mkuu ulihitaji akidi ya asilimia 75 ya wanahisa. Akidi ilithibitishwa kuwepo na hivyo 
Mkutano Mkuu ulifunguliwa rasmi saa nne na robo asubuhi.

AGENDA 2: KURIDHIA AGENDA YA MKUTANO MKUU WA 22 WA MWAKA

	 Mwanasheria Mshauri wa benki alithibitisha kuwa taarifa ya Mkutano Mkuu wa 22 wa Mwaka ilitolewa kwa wakati kupitia magazeti, 
mitandao ya kijamii, tovuti ya benki, pamoja na ujumbe mfupi wa maandishi (SMS), uliotumwa kwa wanahisa wote. Mwanasheria 
Mshauri wa benki alieleza kwamba, kwa kuwa Katibu wa Kampuni hajapokea mapendekezo yeyote ya mabadiliko ya agenda, hivyo 
basi agenda ya Mkutano Mkuu wa 22 wa Mwaka iliyotangazwa ndio agenda ya kikao hicho. 

Wajumbe waliridhia agenda za Mkutano Mkuu wa 22 wa Mwaka. 
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	 AGENDA 3: KUTHIBITISHA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA 21 WA MWAKA

	 Wajumbe wa Mkutano Mkuu walipitishwa kwenye kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa 21 wa Mwaka na waliridhia kumbukumbu 
hizo bila mapendekezo au maboresho yeyote.

	 AGENDA 4: KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA YATOKANAYO 
NA MKUTANO MKUU WA 21 WA MWAKA

	 Wanahisa waliridhia rasmi utekelezaji wa maazimio na maagizo yote yaliyotolewa katika Mkutano Mkuu wa 21 wa Mwaka, na 
hivyo kutangaza kuwa yametekelezwa kikamilifu.

	 AGENDA 5: TAARIFA YA WAKURUGENZI NA TAARIFA YA HESABU ZILIZOKAGULIWA KWA 
MWAKA ULIOISHIA TAREHE 31 DISEMBA, 2023

5.1	 Wanahisa walipokea taarifa kutoka kwa Bodi ya Wakurugenzi ambayo imegawanyika kwenye makundi manne; barua ya 
Mwenyekiti wa Bodi, barua ya Mkurugenzi Mtendaji, taarifa za fedha za mwaka ulioishia 31 Disemba, 2023 na taarifa ya 
Mkaguzi Huru wa mahesabu kwa mwaka ulioishia 31 Disemba, 2023. 

5.2	 Iliripotiwa kwamba jumla ya wakurugenzi tisa (9) akiwamo Mkurugenzi Mtendaji walihudumia benki mwaka 2023 na 
hakuna Mkurugenzi aliyemiliki zaidi ya asilimia 5 ya jumla ya mtaji wa hisa wa benki. 

5.3	 Iliripotiwa kwamba kwa mwaka 2023 benki ilipata hasara baada ya kodi ya Tsh bilioni 3.6. Hasara hiyo ilitokana na 
ongezeko kubwa la gharama za riba kufuatia changamoto za ukwasi iliyoikumba sekta ya benki, upungufu wa fedha za 
kigeni, mfumuko wa bei za mafuta na ongezeko la tengo la mikopo chechefu. Bodi ya Wakurugenzi na menejimenti ya 
benki walifanya maamuzi ya kubadilisha mizania ya benki ili kuanza rasmi safari ya mageuzi itakayo badili historia ya 
DCB.

5.4	 Iliripotiwa kwamba benki ilipata jumla ya mapato ya mwaka kabla ya tengo la mikopo chechefu la Tsh 12.7 bilioni, ikiwa 
imepungua kidogo ikilinganishwa na Tsh 15.2 bilioni zilizoripotiwa mwaka 2022. Jumla ya mali za benki ziliongezeka 
kutoka Tsh 211.9. bilioni (2022) hadi kufikia Tsh 230.9 bilioni (2023). Mikopo halisi ilikuwa Tsh 120.84 bilioni (2022), 
ikipungua kutokea Tsh 114.71 bilioni (2022). Hata hivyo, uwiano wa mikopo chechefu uliripotiwa kupungua kutoka 
12.2% kwa mwaka 2022 hadi 6% mwaka 2023.

5.5	 Iliripotiwa kwamba jumla ya gharama za uendeshaji zilikuwa kiasi cha Tsh 20.7 bilioni (2023) kutoka Tsh 20.6 bilioni 
(2022). Amana za wateja zilipungua kufika Tsh 140 bilioni kutoka Tsh141.9 bilioni mwaka 2022. Jumla ya thamani ya hisa 
ilipungua hadi kufikia Tsh 24.7 bilioni kutoka Tsh 28.4 bilioni mwaka 2022. Mapato halisi ya riba kwa mwaka 2023 yalikua 
Tsh 12.7 bilioni yakiwa yamepungua kutoka Tsh 15.2 mwaka 2022. Jumla ya mapato yasiyo ya riba yalipungua kutoka Tsh 
10.2 mwaka 2022 kufika Tsh 6.4 bilioni mwaka 2023. Dhima za benki ziliongezeka kutoka Tsh 183.4 bilioni mwaka 2022 
hadi kufikia Tsh 206.2 bilioni.

5.6	 Iliripotiwa kwamba Bodi ya Wakurugenzi haikupendekeza malipo ya gawio kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Disemba 2023 
kwasababu benki haikukidhi vigezo vya uwiano wa gharama za uendeshaji na mapato ghafi wa asilimia 55 na mikopo 
chechefu wa asilimia 5, vilivyoainishwa na Benki Kuu ya Tanzania ili kupata malipo ya gawio.

5.7	 Iliripotiwa kwamba katika mwaka 2023, mafanikio na maendeleo muhimu katika benki yalikuwa ni pamoja na kuingia 
katika makubaliano na kampuni ya Tigopesa ili kuruhusu wateja wa DCB kutumia mawakala wao kupata huduma za 
kuweka na kutoa pesa na kuzinduliwa kwa mfumo wa kidijitali wa uendeshaji wa VICOBA ili kuweka bayana na kuboresha 
utunzaji wa taarifa za vikundi. Pia mabadiliko yalifanyika katika nafasi muhimu za uongozi ili kufanikisha malengo ya 
benki; hii ikiwemo kumteua  Mkurugenzi Mtendaji, Bwana Sabasaba Moshingi. 

5.8	 Iliripotiwa kwamba Bodi ya Wakurugenzi na  menejimenti ya benki imeandaa mpango mkakati mpya wa miaka mitano 
kutoka 2024 hadi 2028 utakaohakikisha ukuaji endelevu wa benki. Mkakati huo umejikita katika mambo makuu matano: 
ukuaji wa mtaji wa angalau Tsh 10 bilioni kabla ya mwisho wa mwaka 2024 kupitia uuzaji wa hisa stahiki, ukuaji wa amana 
za wateja, uboreshaji wa mifumo ya kutolea huduma,  ongezeko wa mikopo hadi Tsh bilioni 322 ifikapo mwaka 2028 huku 
tukidhibiti uwiano wa mikopo chechefu chini ya asilimia 4.5 na kutoa mikopo kwa wajasiriamali wadogo wadogo na wa 
kati. Kwa kuanza utekelezaji wa mpango mkakati, benki imeanzisha huduma maalumu kwa wanawake iitwayo Tausi na 
imeshahudumia zaidi ya wanawake 10,000 katika mkoa wa Dar es Salaam na Dodoma.

5.9	 Wakurugenzi walitoa shukrani za dhati kwa wadau wote waliowezesha mafanikio ya benki, wakiwemo wanahisa, 
wafanyakazi, wateja na mamlaka zote za uthibiti, kwa kuendelea kuiamini na kuiunga mkono  benki ya DCB katika safari 
yake ya ukuaji na utoaji bora wa huduma za fedha.

5.10	 Mkaguzi Huru wa Mahesabu kutoka PricewaterhouseCoopers (PwC) alieleza kuwa taarifa za fedha zilizokaguliwa 
ziliandaliwa kwa kuzingatia viwango vya kimataifa vya uhasibu, kanuni za Benki Kuu ya Tanzania, na sheria nyingine 
husika. Mkaguzi huyo alithibitisha kwamba benki iko imara na hivyo akatoa hati safi ya ukaguzi.

	 Wanahisa walipokea taarifa ya Bodi ya Wakurugenzi, walijadili na kutoa mapendekezo na kuuliza maswali kama ifuatavyo:

i.	 Swali: Je, benki itafanya nini kuhakikisha kuwa wanahisa wanapata gawio na kwa wakati huo huo inabakisha mapato 
yatokanayo na faida ili kufanikisha mpango wa ukuaji wa benki, ikizingatia kuwa benki haijalipa gawio kwa muda 
mrefu. 

	 Jibu: Benki imejipanga kutafuta uwiano kati ya malengo ya muda mfupi na muda mrefu ya uwekezaji na kulipa gawio. Kama 
ilivyoelezewa awali, moja ya mkakati wa benki ni kupunguza mikopo chechefu na uwiano kati ya mapato na matumizi. 
Hata hivyo, pindi benki itakapopata faida ya kutosha, itaweka kipaumbele kwenye ulipaji wa gawio kwa wanahisa na 
kuhakikisha kwamba ukuaji wa benki hauathiriki.
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ii.	 Swali: Je Bodi imegundua nini kuhusu utendaji wa kitengo cha mikopo ambao umesababisha mikopo chechefu na 
hatimaye kuleta hasara kwa benki? Na je, ni mikakati gani ambayo benki imeweka ili kuhakikisha ufuatiliaji wa karibu 
na urejeshwaji wa mikopo iliyofutwa kwenye vitabu vya benki? 

	 Jibu: Benki imechukua hatua mbalimbali ikiwa ni pamoja na mabadiliko ya muundo wa idara ya mikopo ili kuongeza 
ufanisi, kuimarishwa kwa mfumo wa tathmini ya mikopo na utoaji wa taarifa kwa wakati kwa wateja na ufuatiliaji wa 
mikopo iliyochelewa au kufutwa. 

iii.	 Swali: Je benki ina timu yenye ufanisi wa kutosha kufanikisha mpango mkakati wake? 

	 Jibu: Benki ina timu imara yenye uwezo wa kuifikisha kutoka ilipo sasa hadi kufikia kwenye mafanikio yanayotarajiwa. 
Benki imefanya mabadiliko ya kiutendaji kwa kumuajiri Mkurugenzi Mkuu na Wakurugenzi Waandamizi wa idara 
zifuatazo: Tehama, Mikopo na Fedha. Wakurugenzi hawa wana uzoefu mkubwa wa biashara na kwa kushirikiana na 
wakurugenzi wengine watachangia kwa kiasi kikubwa kutekeleza mpango mkakati wa benki kwa ufanisi.

iv.	 Swali: Je ni kwanini mapato yasiyo ya riba kati ya mwaka 2022 na 2023 yalipungua kutoka Tsh 4.2 bilioni hadi Tsh 1.2 
bilioni? Je benki ina mikakati gani kuongeza mapato hayo muhimu? 

	 Jibu: Kwa mwaka 2022, benki ilifanya biashara kubwa kupitia mauzo ya hati fungani, ambapo iliingiza Tsh 3.1 bilioni. Hata 
hivyo, mwaka 2023 benki haikuwa na hati fungani za kuuza, hivyo haikuweza kupata mapato katika eneo hilo. Mpango 
Mkakati wa Benki wa mwaka 2024–2028, umelenga kuongeza mapato yasiyo ya riba ili kufikia kati ya asilimia 30 hadi 40 
ya mapato yote ya benki. Hili ni eneo la kipaumbele na juhudi mbalimbali zinaendelea ili kufanikisha lengo hilo.

v.	 Swali: Je benki ina mpango gani wa uwekezaji katika mtandao wa mawakala ili kuongeza upatikanaji wa huduma za  
fedha kwa wananchi.  

	 Jibu: Benki imekuwa ikiongeza mawakala wake mwaka hadi mwaka. Aidha, benki imeingia mkataba wa kimkakati na 
TigoPesa, utakaowawezesha wateja wa benki kutumia mawakala wa TigoPesa kama sehemu ya mtandao wa mawakala 
wa benki. Hii ni hatua muhimu katika kupanua wigo wa huduma na kuongeza ujumuishaji wa kifedha (financial inclusion), 
hasa katika maeneo ambayo hakuna matawi ya DCB.

vi.	 Pendekezo: Manispaa zimejielekeza katika mikakati ya kuongeza vyanzo vya mapato, hivyo benki inapaswa kuangalia 
namna ya kushirikiana na manispaa ili kufanikisha lengo hilo. Ingawa manispaa nyingi bado hazina uwezo wa kifedha 
wa kutekeleza miradi mikubwa ya maendeleo, zina uwezo wa kukusanya mapato kupitia miradi hiyo. Hivyo basi, benki 
iichukulie ili kama fursa ya kimkakati na kushirikiana na manispaa hizi kwa kutoa mikopo itakayosaidia utekelezaji wa 
miradi ya maendeleo. Ushirikiano huo utawezesha manispaa kuongeza mapato na utoaji wa huduma kwa jamii, huku 
benki ikiongeza mtaji na kupanua wigo wa biashara zake. 

vii.	 Pendekezo: Benki ijitahidi kuhakikisha mikutano ya wanahisa inafanyika mapema, ili taarifa ziwe na maana na mchango 
katika maamuzi ya wakati husika.

viii.	 Pendekezo: Benki inatakiwa kufanya marekebisho ya muundo wa Bodi ya Wakurugenzi, ambayo yatasaidia Bodi 
kusimamia utekelezaji wa Mipango Mkakati (2024-2028) wa benki.  

ix.	 Pongezi: Wanahisa waliipongeza Bodi ya Wakurugenzi kwa kumteua Bw. Sabasaba Moshingi kama Mkurugenzi Mtendaji 
wa benki. Wanahisa walionesha kuwa na imani kubwa na uwezo wake huku wakirejea mafanikio aliyoyapata katika benki 
nyingine alizowahi kuongoza. Wanahisa walisema wanatarajia kuona mabadiliko chanya na maboresho katika utendaji 
wa benki kwa ujumla chini ya uongozi wake.

	 Wanahisa walipokea na kuridhia Taarifa za Bodi ya Wakurugenzi na Hesabu zilizokaguliwa za mwaka 2023.

	 AGENDA 6:  KUPOKEA NA KUIDHINISHA PENDEKEZO LA KUONGEZA MTAJI WA BENKI KWA 
NJIA YA HISA STAHIKI

6.1	 Iliripotiwa kwamba, kwa mujibu wa Kanuni za Utoshelevu wa Mitaji za Benki Kuu ya Tanzania za mwaka 2023 (Capital 
Adequacy Regulations, 2023), kila benki ya biashara inatakiwa kuwa na mtaji usiopungua Tsh bilioni 15 pamoja na uwiano 
wa mtaji wa angalau asilimia 12.5. Hali ya sasa ya mtaji wa benki ni hafifu na vilevile haiendani na mahitaji ya utekelezaji 
wa Mpango Mkakati wa Miaka Mitano (2024–2028). 

6.2	 Ilielezwa kuwa katika kikao chake cha tarehe 29 Februari 2024, Bodi ya Wakurugenzi iliidhinisha azimio la kuongeza 
mtaji wa benki kwa kiasi cha angalau Tsh bilioni 10 kupitia zoezi la uuzaji wa Hisa Stahiki. Kila mwanahisa atapewa haki 
ya kupata hisa moja ya ziada kwa kila hisa moja anayomiliki. Bodi ya Wakurugenzi iliomba idhini ya wanahisa kupitisha 
pendekezo la kuongeza mtaji wa benki wa angalau Tsh bilioni 10 kupitia Hisa Stahiki zitakazouzwa kwa bei ya Tsh 110 
kwa kila hisa moja.

	 Wanahisa waliridhia pendekezo la kuongeza mtaji wa benki kwa angalau Tsh bilioni 10 kupitia njia ya Hisa Stahiki, 
zitakazouzwa kwa bei ya Tsh 110 kwa kila hisa moja kwa wanahisa waliopo.

		 AGENDA 7: KUPOKEA TAARIFA YA KUISHA KWA MUDA, KUONGEZA MUDA NA UTEUZI WA 
WAJUMBE WA BODI

7.1	 Bodi ya Wakurugenzi iliwasilisha ombi la kuongezewa muda wa uongozi wa wajumbe watatu wa Bodi, kwa kuzingatia 
Katiba ya benki, Sheria ya Benki Kuu kuhusu Utawala Bora, Muongozo wa Wakurugenzi uliotolewa na Mamlaka ya 
Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA), pamoja na Sheria ya Makampuni.

7.2	 Ilielezwa kuwa wajumbe watatu wa Bodi yaani, Dkt. Amina Baamary, Bw. Cliff Maregeli, na Bw. David Shambwe 
waliteuliwa na Mkutano Mkuu wa 19 wa Mwaka uliofanyika tarehe 12 Juni 2021,  kwa kipindi cha miaka mitatu, ambacho 
sasa kimefikia ukomo. Mafanikio ya Wakurugenzi hao tangu walivyoteuliwa, ni pamoja na usimamizi thabiti wa benki na 
mageuzi ya kidijitali.
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7.3	 Bodi ya Wakurugenzi ilimtambulisha Bw. David Joshua Minja kama mjumbe mpya wa Bodi, anayewakilisha kundi la 
wanahisa binafsi. Bw. Minja ana uzoefu mkubwa katika biashara na masoko, akiwa ameihudumia sekta hiyo kwa zaidi 
ya miaka 20. Kwa kuzingatia ujuzi na thamani ya kimkakati anayoleta DCB, Bodi ilipendekeza uteuzi wake uidhinishwe 
rasmi na wanahisa.

	 Wanahisa walipokea taarifa za Bodi ya Wakurugenzi, walijadili kuuliza maswali na kutoa mapendekezo kama ifuatavyo:

i.	 Swali: Je katiba ya benki inasema nini kuhusu kuongezwa muda kwa wajumbe wa Bodi? Je nafasi hizo zilitangazwa ili 
kuwapa watu wengine nafasi ya kuwania kwa ushindani? 

	 Jibu: Katiba ya benki, kupitia Kifungu cha 54(5), inatoa mamlaka kwa Bodi kupendekeza kuongezewa muda kwa mjumbe 
anayemaliza kipindi chake. Hakuna katazo la Bodi kufanya hivyo, ikiwa mjumbe huyo atatimiza masharti ya kuendelea. 
Kifungu cha 55(6a & 6b) kinaeleza kuwa mjumbe hataongezewa muda kama utendaji wake wa miaka mitatu iliyopita 
haukuridhisha ama alikiuka kanuni zinazompa sifa ya kuwa mjumbe wa Bodi.

ii.	 Swali: Je wajumbe  waliopendekezwa kwa kuongezewa muda wanawakilisha wanahisa wa kundi binafsi? Je 
wanachaguliwa na wanahisa wa kundi hilo pekee, au wanachaguliwa na wanahisa wote? 

	 Jibu: Dkt. Amina Baamary, Bw. Cliff Maregeli na Bw. David Minja ni wawakilishi wa kundi la wanahisa binafsi na Bw. David 
Shambwe ni mjumbe huru wa Bodi.

iii.	 Pendekezo: Katiba ya benki ifanyiwe marekebisho ili kuweka wazi taratibu zinazohusu, uwakilishi wa makundi mbalimbali 
ya wanahisa. 

	 Wanahisa waliridhia pendekezo la Bodi la kuongezwa muda kwa wajumbe watatu wa Bodi yaani, Dkt. Amina Baamary, Bw. 
Cliff Maregeli na Bw. David Shambwe kwa kipindi cha miaka mitatu. Aidha, Bw. David Minja aliteuliwa rasmi kuwakilisha 
kundi la wanahisa binafsi kwa kipindi cha miaka mitatu.

AGENDA 8: KUTEUA MKAGUZI HURU WA MAHESABU KWA MWAKA UNAOISHIA 31 DISEMBA 2024

 	 Iliripotiwa kwamba Mkaguzi Huru wa Fedha kwa miaka sita iliyopita alikuwa PricewaterhouseCoopers (PwC). Sheria ya Benki 
Kuu inayosimamia wakaguzi huru wa nje hairuhusu Mkaguzi Huru kukagua benki kwa zaidi ya miaka sita mfululizo. Hivyo benki 
inalazimika kubadilisha Mkaguzi Huru wa Fedha. Mchakato wa uteuzi ulihusisha kampuni kubwa tatu za kimataifa ambazo ni 
KPMG Tanzania, Deloitte & Touche, na Ernst & Young. Bodi ilipendekeza KPMG Tanzania kuteuliwa kama Mkaguzi Huru wa Fedha 
kwa mwaka 2024 kwa gharama ya Tsh 140,989,527.

	 Wajumbe waliridhia pendekezo la Bodi na kumteua rasmi KPMG Tanzania kama Mkaguzi Huru wa Fedha kwa mwaka wa fedha unaoishia 
31 Disemba 2024 kwa Tsh. 140,989,527.

	 AGENDA 9: KUPOKEA NA KURIDHIA PENDEKEZO LA MALIPO YA ADA KWA WAJUMBE WA BODI

	 Wanahisa waliridhia pendekezo la Bodi la malipo ya ada kwa Wajumbe wa Bodi kuendelea kuwa Tsh 6,000,000 baada ya kodi kwa 
mwaka kwa kila Mjumbe wa Bodi.

AGENDA 10:  KUPANGA TAREHE YA MKUTANO MKUU WA ISHIRINI NA TATU

	 Wanahisa waliazimia kuwa Mkutano Mkuu wa 23 wa Mwaka ufanyike siku ya Jumamosi, tarehe 19 Julai 2025. 

	 AGENDA 11:  MENGINEYO

Katibu wa Kampuni alithibitisha kwamba hakukuwa na agenda ya mengineyo iliyowasilishwa kabla ya Mkutano Mkuu.

Mkutano ulifungwa mnamo saa nane kamili mchana.

	
	
	 ______________						      ___________________
	 Zawadia Nanyaro								       Tarehe
	 Mwenyekiti wa Bodi

	 _____________________						      ______________________________
	 Regina Mduma	 							       Tarehe
	 Katibu wa Kampuni      
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23.4  	 KUPOKEA NA KURIDHIA UTEKELEZAJI WA YATOKANAYO NA MKUTANAO 
MKUU WA 22 WA MWAKA

NA   AGIZO UTEKELEZAJI

1 Benki inapaswa kuangalia namna 
ya kushirikiana na manispaa 
kimkakati ili kufanikisha malengo 
ya benki na manispaa kwa upande 
mwingine. 

Benki imetekeleza agizo hili kikamilifu na imekuwa ikishirikiana na 
manispaa za mkoa wa Dar es Salaam katika ukusunyaji wa mapato kupitia 
akaunti za kata (Ubungo, Jiji, Kinondoni na Temeke), kutoa mikopo ya 
asilimia kumi (Ubungo, Kinondoni na Temeke) na ukusanyaji wa kodi ya 
huduma (service levy). 

Pia benki yetu imekuwa kinara katika shughuli mbalimbali za kijamii 
ikishirkiana na manispaa ikiwa ni pamoja na kuchangia na kushiriki 
upokeaji wa Mwenge katika manispaa za Dar es Salaam, kutoa madawati 
mashuleni na uzinduzi wa miradi mbalimbali. Aidha, benki imekua ikitoa 
elimu ya bure kwa wajasiliamali wadogo wadogo na wa kati.

2 Benki ijitahidi kuhakikisha Mkutano 
Mkuu wa Mwaka unafanyika mapema, 
ili taarifa zitumike kufanya maamuzi 
kwa wakati.

Benki imetekeleza agizo hili. Mwaka jana Mkutano Mkuu wa 22 wa Mwaka 
ulifanyika tarehe 14 Septemba 2025, mwaka huu Mkutano Mkuu wa 23 
wa Mwaka umefanyika tarehe 19 Julai 2025 na benki inategemea kufanya 
Mkutano Mkuu wa 24 wa Mwaka tarehe 26 Juni 2026.

3 Benki ifanye marekebisho ya 
muundo wa Bodi ya Wakurugenzi.   

Benki imetekeleza agizo hili na mapendekezo ya muundo mpya wa Bodi ya 
Wakurugenzi yameletwa kwenye Mkutano Mkuu wa 23 wa Mwaka.

4 Katiba ya benki ifanyiwe marekebisho 
ili kuweka wazi taratibu zinazohusu, 
uwakilishi wa makundi mbalimbali ya 
wanahisa.

Benki imetekeleza agizo hili na mapendekezo ya madiliko ya Katiba ya 
benki yameletwa kwenye Mkutano Mkuu wa 23 wa Mwaka.
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Ndugu wanahisa,

Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, nina furaha 
kuwasilisha kwenu Ripoti ya Mwaka na Taarifa za 
Fedha zilizokaguliwa za mwaka wa fedha 2024.

Kabla ya kuwasilisha ripoti hii, napenda kutumia fursa hii 
kuwashukuru kwa dhati wanahisa wote kwa kuendelea 
kutuamini mliotupa majukumu ya kusimamia benki yetu na 
kushiriki kikamilifu katika zoezi la kuongeza mtaji wa benki 
kupitia uuzaji wa Hisa Stahiki (Rights Issue). Benki ilipata mtaji 
uliokusudiwa katika hatua mbalimbali kuanzia Novemba 2024 
hadi Aprili 2025. Nawashukuru sana kwa ushiriki wenu. 
Nichukue nafasi hii kuwakaribisha rasmi wanahisa wote wapya 
waliowekeza katika benki ndani ya mwaka 2024 na 2025.

Hali ya uchumi kwa mwaka 2024

Hali ya uchumi kwa mwaka 2024 iliambatana na changamoto na 
fursa mbalimbali. Uchumi wa taifa la Tanzania ulionyesha 
ustahimilivu, ambapo Pato la Taifa (GDP) liliongezeka kufikia 
asilimia 5.5 ikilinganishwa na asilimia 5.1 kwa mwaka 2023. 
Mfumuko wa bei uliendelea kuwa imara na thabiti kwa wastani 
wa asilimia 3 mwishoni mwa mwaka 2024, ikiwa ni ndani ya 
malengo yaliyowekwa na Benki Kuu ya Tanzania. Soko la fedha 
za kigeni liliendelea kukua kutokana na uratibu mzuri wa sera 
pamoja na hali nzuri ya uchumi wa dunia. Sekta ya benki 
ilikumbwa na ukwasi na ukosefu wa fedha za kigeni.

Benki ya DCB ilikabiliana na changamoto za ndani na 
zilizoikumba sekta ya fedha nchini, ambazo ziliathiri matokeo 
yetu ya mwaka 2024. Changamoto hizo ni pamoja na uendeshaji 
wa benki kwa kutumia mtaji mdogo uliozuia ukuaji wa biashara, 
ukwasi na uhaba wa dola za kimarekani katika soko. Hali hii 
ilisababisha matokeo hafifu ya benki yetu, licha ya usimamizi 
imara katika utoaji wa mikopo na kupunguza gharama za 
uendeshaji.

Utendaji wa benki kwa mwaka wa fedha ulioishia 
tarehe 31 Disemba, 2024

Kwa mwaka 2024, benki inaripoti hasara baada ya kodi ya Tsh 
milioni 969, ikilinganishwa na hasara ya Tsh bilioni 3.6 kwa 
mwaka uliotangulia wa 2023. Hasara ya mwaka imepungua kwa 
asilimia 73% kutoka mwaka uliopita. Faida ya mtaji (ROE) 
ilikuwa -0.93% kwa mwaka 2024, ikilinganishwa na -22% mwaka 
2023. Hii inaashiria matumizi bora ya mtaji na usimamizi makini 
wa fedha. Matokeo haya yanaonyesha kuwa mkakati wa benki 
wa miaka mitano umeanza kuzaa matunda na dhamira yetu ya 
kuongeza thamani kwa wanahisa mwaka hadi mwaka. Thamani 
ya hisa ya DCB sokoni (market capitalization) iliongezeka hadi 
kufikia Tsh bilioni 22 kutoka Tsh bilioni 14.9 mwaka 2023, 
ikiashiria kuongezeka kwa imani ya wawekezaji na misingi imara 
ya biashara yetu. Dira yetu ya mageuzi inabaki kuwa thabiti, 
tukiwa na mipango ya kuongeza faida itokanayo na mtaji na 
kurejesha malipo ya gawio kwa wanahisa.

Pendekezo la gawio                 

Ingawa mwenendo wa utendaji wa benki unaendelea kuimarika, 
hatukuweza kupata faida ya kutosha kutoa gawio kwa mwaka 
wa fedha 2024. Bodi na Menejimenti wamejizatiti kuboresha 
utendaji kazi baada ya kuimarika kwa mtaji wa benki ili 
kurejesha thamani kwa wanahisa kupitia malipo ya gawio katika 
siku zijazo.

23.5.1 BARUA YA MWENYEKITI WA BODI KWA WANAHISA

23.5 KUPOKEA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI

KWA MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA 31 DESEMBA 2024

“Tuna imani kuwa usimamizi wetu 
wa pamoja utaanza kuleta 
matokeo chanya kwa wanahisa 
wetu.”

Matokeo haya yanathibitisha dhamira yetu 
ya kuongeza thamani kwa wanahisa mwaka 
hadi mwaka. Thamani hisa ya DCB sokoni 
(market capitalization) iliongezeka hadi Tsh 
bilioni 22 kutoka Tsh bilioni 14.9 mwaka 
2023, ikiashiria kuongezeka kwa imani ya 
wawekezaji na misingi imara ya biashara 
yetu. Dira yetu ya mageuzi inabaki kuwa 
thabiti, tukiwa na mipango ya kuongeza 
faida itokanayo na mtaji na kurejesha 
malipo ya gawio kwa wanahisa.

Nafasi ya Bodi katika malengo ya kimkakati

Katika mwaka huu, Bodi ilisimamia utekelezaji wa Mpango 
Mkakati wa Miaka Mitano (2024–2028) kwa kutoa mwelekeo 
sahihi, kutathmini utendaji wa menejimenti, na kuhakikisha 
matokeo yanalingana na dira ya benki. Bodi iliendelea kuwa 
makini katika kusimamia udhibiti wa viashiria hatarishi, kutoa 
mwelekeo katika mageuzi ya kidijitali, na kuimarisha mifumo ya 
utawala bora. Kamati zetu zilitimiza wajibu wake kwa usahihi ili 
kuhakikisha usimamizi wetu unatosheleza mahitaji ya 
uendeshaji katika mazingira magumu.

Utawala bora

Mwaka 2024, benki iliendelea kuzingatia viwango vya juu vya 
utawala bora. Bodi ilipitia na kufanya marekebisho ya Katiba ya 
Kampuni (Memorandum and Articles of Association) ili 
kuendana na viwango vya utawala bora wa makampuni. 
Marekebisho haya yatawasilishwa katika mkutano huu kwa ajili 
ya maoni na kupitishwa kwa idhini ya wanahisa.

Muundo mpya wa umiliki wa wanahisa, unaleta madiliko kwenye 
wajumbe wa Bodi, wanaowakilisha kundi la wanahisa la taasisi 
baada ya uuzaji wa Hisa Stahiki. Tunaahidi kufanya kazi kwa 
karibu na wajumbe hawa wapya ili kuleta mageuzi chanya ya 
historia ya benki yetu.

Mtazamo wa mbele

Matarajio ya uchumi wa Tanzania kwa mwaka 2025 ni ukuaji wa 
Pato la Taifa (GDP) hadi kufikia asilimia sita. Mkazo wetu 
utakuwa katika kulinda maslahi ya wanahisa kupitia usimamizi 
madhubuti na nidhamu ya fedha. Tutaendelea kuiunga mkono 
menejimenti katika kuongoza mageuzi ya kidijitali na kuongeza 
ufanisi wa kiutendaji kwenye maeneo yote ya biashara. Aidha, 
tutaongeza juhudi zetu katika ajenda ya ustawi wa jamii 
endelevu huku tukisimamia kwa makini mabadiliko yaletwayo na 
vihatarishi vipya, masuala ya mazingira, jamii na uongozi bora ili 
kuendelea kutumia fursa zinazojitokeza kwa ufanisi zaidi.

Shukrani

Shukurani za pekee ziwafikie wanahisa wetu kwa imani mlilonayo 
katika benki ya DCB na ushirikiano wenu katika kipindi hiki cha 
mabadiliko. Pia nawashukuru wajumbe wenzangu wa Bodi na 
wafanyakazi wa DCB kwa juhudi zenu, uaminifu na ustahimilivu 
katika utekelezaji wa majukumu yenu. Shukurani za pekee ziwafikie 
mamlaka mbalimbali zinazotusimamia ikiwa ni pamoja na: Benki 
Kuu ya Tanzania (BoT), Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana 
(CMSA), Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) na mamlaka zote za 
udhibiti kwa miongozo na msaada mbalimbali. 

Mwisho, naomba niwashukuru wateja wetu wote – asanteni kwa 
kuichagua benki ya DCB kuwa mshirika wenu wa kifedha; imani 
yenu ndiyo rasilimali yetu kubwa zaidi. Tunaamini kuwa mikakati 
tunayoitekeleza sasa, pamoja na usimamizi makini wa ufanisi, 
uthibiti wa viashiria hatarishi, na kutumia fursa mbalimbali 
zinazopatikana katika sekta ya fedha jumuishi, zitaifanya benki 
kuwa na msingi imara zaidi, faida endelevu na mustakabali bora. 
Tunatarajia kushiriki nanyi mafanikio yetu katika vipindi vijavyo.

Zawadia Nanyaro
Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi
DCB Commercial Bank PLC

TSH BILIONI 22
47.65%
TSH BILIONI 14.9: 2023

ikiashiria kuongezeka kwa imani 
ya wawekezaji na misingi imara 

ya biashara yetu. 

Thamani hisa ya DCB sokoni 
(market capitalization)

iliongezeka

Matokeo haya yanaonyesha 
kuwa mkakati wa benki wa 
miaka mitano umeanza 
kuzaa matunda.
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Ndugu wanahisa,

Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, nina furaha 
kuwasilisha kwenu Ripoti ya Mwaka na Taarifa za 
Fedha zilizokaguliwa za mwaka wa fedha 2024.

Kabla ya kuwasilisha ripoti hii, napenda kutumia fursa hii 
kuwashukuru kwa dhati wanahisa wote kwa kuendelea 
kutuamini mliotupa majukumu ya kusimamia benki yetu na 
kushiriki kikamilifu katika zoezi la kuongeza mtaji wa benki 
kupitia uuzaji wa Hisa Stahiki (Rights Issue). Benki ilipata mtaji 
uliokusudiwa katika hatua mbalimbali kuanzia Novemba 2024 
hadi Aprili 2025. Nawashukuru sana kwa ushiriki wenu. 
Nichukue nafasi hii kuwakaribisha rasmi wanahisa wote wapya 
waliowekeza katika benki ndani ya mwaka 2024 na 2025.

Hali ya uchumi kwa mwaka 2024

Hali ya uchumi kwa mwaka 2024 iliambatana na changamoto na 
fursa mbalimbali. Uchumi wa taifa la Tanzania ulionyesha 
ustahimilivu, ambapo Pato la Taifa (GDP) liliongezeka kufikia 
asilimia 5.5 ikilinganishwa na asilimia 5.1 kwa mwaka 2023. 
Mfumuko wa bei uliendelea kuwa imara na thabiti kwa wastani 
wa asilimia 3 mwishoni mwa mwaka 2024, ikiwa ni ndani ya 
malengo yaliyowekwa na Benki Kuu ya Tanzania. Soko la fedha 
za kigeni liliendelea kukua kutokana na uratibu mzuri wa sera 
pamoja na hali nzuri ya uchumi wa dunia. Sekta ya benki 
ilikumbwa na ukwasi na ukosefu wa fedha za kigeni.

Benki ya DCB ilikabiliana na changamoto za ndani na 
zilizoikumba sekta ya fedha nchini, ambazo ziliathiri matokeo 
yetu ya mwaka 2024. Changamoto hizo ni pamoja na uendeshaji 
wa benki kwa kutumia mtaji mdogo uliozuia ukuaji wa biashara, 
ukwasi na uhaba wa dola za kimarekani katika soko. Hali hii 
ilisababisha matokeo hafifu ya benki yetu, licha ya usimamizi 
imara katika utoaji wa mikopo na kupunguza gharama za 
uendeshaji.

Utendaji wa benki kwa mwaka wa fedha ulioishia 
tarehe 31 Disemba, 2024

Kwa mwaka 2024, benki inaripoti hasara baada ya kodi ya Tsh 
milioni 969, ikilinganishwa na hasara ya Tsh bilioni 3.6 kwa 
mwaka uliotangulia wa 2023. Hasara ya mwaka imepungua kwa 
asilimia 73% kutoka mwaka uliopita. Faida ya mtaji (ROE) 
ilikuwa -0.93% kwa mwaka 2024, ikilinganishwa na -22% mwaka 
2023. Hii inaashiria matumizi bora ya mtaji na usimamizi makini 
wa fedha. Matokeo haya yanaonyesha kuwa mkakati wa benki 
wa miaka mitano umeanza kuzaa matunda na dhamira yetu ya 
kuongeza thamani kwa wanahisa mwaka hadi mwaka. Thamani 
ya hisa ya DCB sokoni (market capitalization) iliongezeka hadi 
kufikia Tsh bilioni 22 kutoka Tsh bilioni 14.9 mwaka 2023, 
ikiashiria kuongezeka kwa imani ya wawekezaji na misingi imara 
ya biashara yetu. Dira yetu ya mageuzi inabaki kuwa thabiti, 
tukiwa na mipango ya kuongeza faida itokanayo na mtaji na 
kurejesha malipo ya gawio kwa wanahisa.

Pendekezo la gawio                 

Ingawa mwenendo wa utendaji wa benki unaendelea kuimarika, 
hatukuweza kupata faida ya kutosha kutoa gawio kwa mwaka 
wa fedha 2024. Bodi na Menejimenti wamejizatiti kuboresha 
utendaji kazi baada ya kuimarika kwa mtaji wa benki ili 
kurejesha thamani kwa wanahisa kupitia malipo ya gawio katika 
siku zijazo.

23.5.1 BARUA YA MWENYEKITI WA BODI KWA WANAHISA

23.5 KUPOKEA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI

KWA MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA 31 DESEMBA 2024

“Tuna imani kuwa usimamizi wetu 
wa pamoja utaanza kuleta 
matokeo chanya kwa wanahisa 
wetu.”

Matokeo haya yanathibitisha dhamira yetu 
ya kuongeza thamani kwa wanahisa mwaka 
hadi mwaka. Thamani hisa ya DCB sokoni 
(market capitalization) iliongezeka hadi Tsh 
bilioni 22 kutoka Tsh bilioni 14.9 mwaka 
2023, ikiashiria kuongezeka kwa imani ya 
wawekezaji na misingi imara ya biashara 
yetu. Dira yetu ya mageuzi inabaki kuwa 
thabiti, tukiwa na mipango ya kuongeza 
faida itokanayo na mtaji na kurejesha 
malipo ya gawio kwa wanahisa.

Nafasi ya Bodi katika malengo ya kimkakati

Katika mwaka huu, Bodi ilisimamia utekelezaji wa Mpango 
Mkakati wa Miaka Mitano (2024–2028) kwa kutoa mwelekeo 
sahihi, kutathmini utendaji wa menejimenti, na kuhakikisha 
matokeo yanalingana na dira ya benki. Bodi iliendelea kuwa 
makini katika kusimamia udhibiti wa viashiria hatarishi, kutoa 
mwelekeo katika mageuzi ya kidijitali, na kuimarisha mifumo ya 
utawala bora. Kamati zetu zilitimiza wajibu wake kwa usahihi ili 
kuhakikisha usimamizi wetu unatosheleza mahitaji ya 
uendeshaji katika mazingira magumu.

Utawala bora

Mwaka 2024, benki iliendelea kuzingatia viwango vya juu vya 
utawala bora. Bodi ilipitia na kufanya marekebisho ya Katiba ya 
Kampuni (Memorandum and Articles of Association) ili 
kuendana na viwango vya utawala bora wa makampuni. 
Marekebisho haya yatawasilishwa katika mkutano huu kwa ajili 
ya maoni na kupitishwa kwa idhini ya wanahisa.

Muundo mpya wa umiliki wa wanahisa, unaleta madiliko kwenye 
wajumbe wa Bodi, wanaowakilisha kundi la wanahisa la taasisi 
baada ya uuzaji wa Hisa Stahiki. Tunaahidi kufanya kazi kwa 
karibu na wajumbe hawa wapya ili kuleta mageuzi chanya ya 
historia ya benki yetu.

Mtazamo wa mbele

Matarajio ya uchumi wa Tanzania kwa mwaka 2025 ni ukuaji wa 
Pato la Taifa (GDP) hadi kufikia asilimia sita. Mkazo wetu 
utakuwa katika kulinda maslahi ya wanahisa kupitia usimamizi 
madhubuti na nidhamu ya fedha. Tutaendelea kuiunga mkono 
menejimenti katika kuongoza mageuzi ya kidijitali na kuongeza 
ufanisi wa kiutendaji kwenye maeneo yote ya biashara. Aidha, 
tutaongeza juhudi zetu katika ajenda ya ustawi wa jamii 
endelevu huku tukisimamia kwa makini mabadiliko yaletwayo na 
vihatarishi vipya, masuala ya mazingira, jamii na uongozi bora ili 
kuendelea kutumia fursa zinazojitokeza kwa ufanisi zaidi.

Shukrani

Shukurani za pekee ziwafikie wanahisa wetu kwa imani mlilonayo 
katika benki ya DCB na ushirikiano wenu katika kipindi hiki cha 
mabadiliko. Pia nawashukuru wajumbe wenzangu wa Bodi na 
wafanyakazi wa DCB kwa juhudi zenu, uaminifu na ustahimilivu 
katika utekelezaji wa majukumu yenu. Shukurani za pekee ziwafikie 
mamlaka mbalimbali zinazotusimamia ikiwa ni pamoja na: Benki 
Kuu ya Tanzania (BoT), Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana 
(CMSA), Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) na mamlaka zote za 
udhibiti kwa miongozo na msaada mbalimbali. 

Mwisho, naomba niwashukuru wateja wetu wote – asanteni kwa 
kuichagua benki ya DCB kuwa mshirika wenu wa kifedha; imani 
yenu ndiyo rasilimali yetu kubwa zaidi. Tunaamini kuwa mikakati 
tunayoitekeleza sasa, pamoja na usimamizi makini wa ufanisi, 
uthibiti wa viashiria hatarishi, na kutumia fursa mbalimbali 
zinazopatikana katika sekta ya fedha jumuishi, zitaifanya benki 
kuwa na msingi imara zaidi, faida endelevu na mustakabali bora. 
Tunatarajia kushiriki nanyi mafanikio yetu katika vipindi vijavyo.

Zawadia Nanyaro
Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi
DCB Commercial Bank PLC
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“TUNASTAWI PAMOJA NAWE”

Dear esteemed shareholders,

On behalf of the Board of Directors, it is my 
privilege to present to you the Annual Report and 
Audited Financial Statements for DCB 
Commercial Bank PLC for the financial year 
ended 31 December 2024. 

Before I present these reports, I would like to take this opportunity 
to sincerely thank the shareholders for believing in us and in our 
bank and thus participating in the capital increase exercise, through 
the rights issue. The bank was able to receive the full targeted 
capital in different stages from November 2024 to April 2025. I 
thank you all for your participation and welcome on board new 
strategic shareholders in the bank.

Macroeconomic 

The year 2024 economic environment presented both challenges and 
opportunities. The national economy demonstrated commendable 
resilience, with Gross Domestic Product (GDP) growth at 5.5% from 
5.1% in 2023. Inflation remained low and stable, averaging 3%, well 
within the Bank of Tanzania's target, while the foreign exchange 
market saw improvements due to favourable global conditions and 
enhanced policy coordination. The external sector also showed 
significant improvement, and the public debt remained sustainable. 
The banking sector, including DCB Commercial Bank, faced increased 
pressures from tighter liquidity conditions and heightened credit risks, 
reflecting broader global economic uncertainties. These factors 
contributed to the subdue financial performance, as we prudently 
managed our loan portfolio and operational costs in a cautious 
macroeconomic climate.

However, despite this enabling environment, DCB Commercial 
Bank PLC faced specific internal and market-driven challenges that 
contributed to our financial outcome. Our performance was 
impacted with the operations with the low capital level which could 
not sustain the business expansion, low liquidity ratio, scarcity of 
US Dollars in the market, impacting the bank’s non-funded income 
and tightened liquidity.

Bank’s performance for the financial year ended 31 
December 2024

This year, we report a net loss of TZS 969 million, following a loss of 
TZS 3.6 billion in the preceding year, 2023. These results show that 
our strategy has started to yield results and has reduced our loss by 
73% from the previous year. Our Return on Equity (ROE) of -0.93% 
in 2024 has improved from that of -22% in 2023, reflecting 
enhanced capital efficiency and prudent financial stewardship. 
These results affirm our commitment to increasing our 
shareholders’ value year on year. Our market capitalisation 
increased to TZS 22 billion from TZS 12.69 billion in 2023. This 
performance underscores growing investor confidence and the 
strong fundamentals of our business. DCB’s vision for turnaround 
remains bold with plans to increase our return on equity and 
resume dividend payment consistently. 

CHAIRPERSON'S LETTER TO SHAREHOLDERS
FOR THE FINANCIAL YEAR ENDED 31 DECEMBER 2024

“Our efforts in robust risk 
management to maintain a 
healthy asset portfolio.”

Dividend payout

Although the bank’s performance trajectory is improving, the bank 
did not get a profit to enable it to pay a dividend for the financial 
year ending 31 December 2024. The Board and Management is 
committed to improve its performance after improved capital 
position through rights issue and return the shareholder’s value 
through dividend payment in the near future.

Role of the Board on strategic objectives 

During the year, the Board provided active oversight of the five 
years strategic plan (2024 – 2028) by providing clear direction, 
evaluating performance of the executive management and ensure 
proper alignment with the bank’s vision. The Board and 
Management have undertaken a rigorous review of our operations 
and strategic direction. We are implementing decisive measures to 
return the Bank to profitability and ensure sustainable growth. We 
remained vigilant in overseeing risk, supporting digital 
transformation, and strengthening our governance frameworks. 
Our committees worked diligently to ensure that our oversight 
remained fit for purpose in difficult operating environment where 
the bank spent 11 months below the regulatory capital margins. 

Corporate governance

In 2024, DCB Commercial Bank PLC continued to practice high 
standards of corporate governance in its operations, ensuring 
strong risk management and financial stability. The Board reviewed 
its Memorandums and Articles of Association as advised by the 
shareholders and to align with the best practice in Corporate 
Governance. These changes will be presented in this meeting for 
your deliberation and approval.

The Board expects changes in its composition resulting from shifts 
in the shareholding structure, particularly within the institutional 
shareholders' category, following the sale of rights shares. We look 
forward to working closely with the new Board members to drive 
transformative changes that will shape the future of our bank. We 
are confident that our joint oversight will begin to yield positive 
outcomes for our shareholders and all stakeholders.

Beyond these core pillars in governance, we are redoubling our 
efforts in robust risk management to maintain a healthy asset 
portfolio and fostering a culture of innovation and performance 
across all levels of the Bank.

Outlook

The future outlook of Tanzanian’s economy in 2025 expects the 
GDP to rise to 6%, the key drivers being investment in 
infrastructure, particularly in transport and logistics and stable 
power supply. Our focus will centre on safeguarding the interests of 
our shareholders through strong oversight and disciplined financial 
management. We will keep supporting the management as they 
lead in driving digital innovation and enhancing operational 
efficiency across all areas of the business. At the same time, we are 
deepening our commitment to drive the sustainability agenda by 
incorporating climate risk management and observing the best 
practices.

Appreciation

I extend my sincere gratitude to our valued shareholders for your 
continued patience, trust, and unwavering support during this 
challenging transition period. To our dedicated employees and 
management team, your hard work, commitment, and resilience 
are the backbone of our operations, and we appreciate your tireless 
efforts. We are also grateful to the Bank of Tanzania, Capital Market 
and Securities Authority and other regulatory bodies for their 
guidance and support. Finally, to our loyal customers, thank you for 
choosing DCB Commercial Bank PLC as your financial partner; 
your trust is our greatest asset.

We are confident that the strategic initiatives we are undertaking, 
coupled with a vigilant focus on efficiency, risk management, and 
leveraging the immense opportunities in Tanzania's digital and 
inclusive finance sectors, will pave the way for a stronger, more 
profitable, and sustainable future for the bank. We look forward to 
sharing our progress with you in the coming periods.

Sincerely,

Zawadia Nanyaro
Chairperson of the Board of Directors 
DCB Commercial Bank PLC

DCB’s vision for turnaround 
remains bold with plans to 
increase our return on equity 
and resume dividend payment 
consistently. 
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capital in different stages from November 2024 to April 2025. I 
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resilience, with Gross Domestic Product (GDP) growth at 5.5% from 
5.1% in 2023. Inflation remained low and stable, averaging 3%, well 
within the Bank of Tanzania's target, while the foreign exchange 
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Zawadia Nanyaro 
Mwenyekiti Wa Bodi

uwiano wa gharama na mapato kupungua kutoka asilimia 108 
mwaka 2023, hadi kufikia asilimia 97.98 mwana 2024. Pia faida 
kwa hisa (ROE) iliimarika hadi kufikia asilimia -0.93 mwaka 2024 
kutoka -22% mwaka 2023. Hii yote ikiashiria msingi wa mafanikio 
ya muda mrefu.

Maendeleo kwenye vipaumbele mkakati

Kufuatia Mpango Mkakati wa Miaka Mitano (2024–2028), 
ninafuraha kuwafahamisha mafanikio yaliyopatikana katika nguzo 
muhimu za Mpango Mkakati wetu. Katika eneo la mtaji, benki 
ilifanikiwa kutekeleza azimio la kuongeza mtaji kupitia uuzaji wa 
Hisa Stahiki, ambapo lengo la kuongeza mtaji kwa angalau Tsh 
bilioni 10 lilifanikiwa. Zoezi hili lilivutia wawekezaji wapya wa 
kimkakati (strategic partners), ambao wamejiunga na benki na 
hivyo kuimarisha ukwasi na kuongeza uwezo wa benki katika 
kupata amana za bei nafuu.

Kwa kuzingatia mkakati wetu wa ujumuishi wa kifedha (financial 
inclusion) na ukuaji wa kitabu cha mikopo, benki ilianzisha bidhaa ya 
mikopo inayotolewa kwa wanawake tuu. Bidhaa hii imekuwa bora 
na imara, na kufanya vizuri ikilinganishwa na bidhaa nyingine zote 
katika benki kwa mwaka 2024. Mikopo kwa wateja iliongezeka kwa 
asilimia 9.97%, hasa kutoka katika sekta za biashara ndogo ndogo 
na za kati (MSME/SMEs). Aidha, benki imeimarisha misingi ya utoaji 
wa mikopo ya kidijitali ili kuweza kuwafikia wateja wetu popote 
walipo nchini.

Pia, benki ilipiga hatua katika ukusanyaji wa amana kwa asilimia 
8.56, hii ilitokana na mahusiano mazuri tuliyotengeneza na taasisi 
mbalimbali za kifedha. Ili kuweza kufanikisha shughuli za kiutendaji, 
Bodi na Menejimenti ya benki ilifanya mabadiliko ya kiutendaji  
ambayo yameleta matokea chanya katika uwajibikaji na kuboresha 
utoaji wa huduma katika maeneo mbalimbali.

Ingawa bado kuna kazi kubwa mbele yetu, tunatambua kwamba 
mafanikio yetu yanaenda hatua kwa hatua, na mwaka 2024 
tumethibitisha kwamba mpango mkakati wetu unaenda sambasamba na 
dira yetu ya kuwa taasisi ya kifedha inayoaminiwa kwa kutoa huduma bora 
nchini.

Mtazamo kwa mwaka wa fedha 2025 na zaidi.

Ndugu wanahisa, napenda kuwajulisha kwamba mwaka 2025 ni 
mwaka wa matumaini makubwa, kwa kuwa mtaji wetu sasa 
umeimarika, utawala wa benki umeboreshwa, na  mpango mkakati 
wetu upo tayari kwa ukuaji endelevu. Tukiangalia uchumi wa nchi 
yetu unaotarajiwa kukua kwa asilimia 6, ukichochewa na ukuaji wa 
sekta ya miundo mbinu na wa sekta binafsi, DCB ina nafasi ya 
kipekee ya kunufaika na fursa zitakazojitokeza katika biashara, 
kilimo, makazi, na mikopo kwa wajasiriamali wadogo wadogo na wa 
kati (MSME/SMEs). 

Kipaumbele chetu ni kubadili kasi ya maendeleo ya benki 
inayolenga kuongeza  thamani kwa wanahisa wetu ili kuleta 
mageuzi ya kweli. Tutazingatia maeneo muhimu ambayo ni: utoaji 
wa mikopo, kuongeza vyanzo vya mapato kupitia malipo ya kidijitali 
na bidhaa zisizo na riba, na kuongeza ufanisi wa kiutendaji kupitia 
matumizi ya teknolojia na ongezeko la wateja. Kwa kuzingatia 
dhamira yetu, tutaendeleza ujumuishi wa kifedha kwa 
kuwawezesha wajasiriamali wadogo wadogo, wa kati, makundi 
maalumu (wanawake na vijana), huku tukizingatia kanuni za 
mazingira, jamii, na utawala bora (ESG).

Shukrani

Maendeleo haya yasingewezekana bila wanahisa wetu ambao 
wametupatia mtaji kupitia zoezi la Hisa Stahiki, wateja wetu, mamlaka 
mbalimbali zinazotusimamia, Bodi ya Wakurugenzi, na wafanyakazi 
wetu waliojitolea kufanya kazi kwa bidii katika mazingira magumu. 
Ninapenda kuwashukuru kwa dhati wawekezaji wetu wapya kwa 
mwaka 2024 kwa imani walioiweka katika benki yetu, na sisi tunaahidi 
kufanya kazi kwa ufanisi katika kubadilisha historia ya DCB. 

Tunapoendelea na safari hii ya mageuzi, nina imani kuwa DCB 
mnaoiona leo ni mwanzo tu wa hadithi nzuri itakayoleta mabadiliko 
katika sekta ya benki na uchumi wa Tanzania mbeleni. Asanteni.

Sabasaba Moshingi 
Mkurugenzi Mtendaji
DCB Commercial Bank PLC

Kufuatia Mpango Mkakati wa 
Miaka Mitano (2024–2028), 
ninafuraha kuwafahamisha 
mafanikio yaliyopatikana 
katika nguzo muhimu za 
Mpango Mkakati wetu.

“Mapato yatokanayo na riba 
yaliongezeka na kufikia 
Tsh bilioni 32.28”

“Benki ilipunguza hasara kutoka 
Tsh bilioni 3.6 iliyorekodiwa 
mwaka 2023 hadi kufikia Tsh 
milioni 969, mwaka 
2024.”

23.5.2 UJUMBE WA MKURUGENZI MTENDAJI KWA WANAHISA
KWA MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA 31 DESEMBA 2024

23.5 KUPOKEA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI

“Mizania yetu ya fedha ilibaki 
imara, ambapo jumla ya mali za 
benki ziliongezeka hadi kufikia 
kiasi cha Tsh bilioni 259.1.”

Ongezeko la Mizania

12%

73%
16%

Hasara imepungua

Mapato yatokanayo na riba

Ndugu wanahisa,

Kwa mwaka wa Fedha 2024, benki yetu ilipitia 
kipindi cha mabadiliko muhimu ambapo tulianza 
kuweka misingi imara ya kuirudisha benki 
kwenye kupata na faida endelevu. Licha ya 
changamoto na mabadiliko ya uchumi ndani na 
nje ya nchi, benki yetu ilijikita katika kuongeza 
mtaji ili kuboresha uendeshaji wake, kuongeza 
ufanisi kwenye utendaji, na kujiandaa kukua 
kama ilivyoainishwa kwenye Mpango Mkakati 
wa Miaka Mitano (2024 – 2028).

Tunaamini kwa dhati kuwa mafanikio ya kweli katika miaka ijayo 
yatapatikana kwa kuimarisha misingi thabiti, hii inajumuisha 
kuimarisha mtaji wa benki, kuboresha utawala bora na kuwekeza 
kwenye teknolojia. Hatua tulizochukua ni muhimu sana katika 
kujenga taasisi imara inayoweza kuhimili changamoto za 
maendeleo endelevu. Hatua hizi zimeanza kuzaa matunda na 
matokeo ya mwaka 2024 yanadhihirisha kwamba mpango mkakati 
wetu uko imara na benki itaanza kupata faida hivi karibuni.

Ufanisi katika mazingira magumu

Mwaka 2024, benki ya DCB ilipiga hatua muhimu katika safari yake 
ya mageuzi, ambapo imeonekana dhahiri kwamba Mpango 
Mkakati wa Miaka Mitano (2024-2028) umeanza kuzaa matunda. 
Benki ilipunguza hasara kutoka Tsh bilioni 3.6 iliyorekodiwa mwaka 
2023 hadi kufikia Tsh milioni 969, mwaka 2024. Mafanikio haya 
yanaonyesha dhamira yetu ya kuirudisha benki katika kupata faida 
endelevu.

Mapato yatokanayo na riba yaliongezeka kwa asilimia 16 kufikia 
Tsh bilioni 32.28. Ongezeko hili lilichangiwa na ukuaji wa kitabu cha 
mikopo kwa kiasi cha Tsh bilioni 24.87. Mkakati wetu wa kukuza 
mikopo bora na safi, hasa mikopo midogo midogo (microfinance), 
umeonyesha mafanikio makubwa baada ya kuzindua bidhaa mpya 
ya mikopo ya vikundi vya wanawake, maarufu kama Tausi.  
Mafanikio haya yamethibitisha dhamira yetu ya kukuza ujumuishaji 
wa kifedha na maendeleo ya jamii.

Hata hivyo, gharama zitokanazo na riba ziliongezeka kwa asilimia 
27 hadi kufikia kiasi cha Tsh bilioni 19.23 (kutoka Tsh bilioni 15.09 
mwaka 2023); hii ilitokana na mazingira magumu ya ukwasi na 
gharama ya zoezi la kuongeza mtaji, japokuwa hali hii ni ya mpito. 
Tunaendelea kuchukua hatua thabiti ili kuboresha muundo wa 
vyanzo vya fedha na kupunguza gharama zake ikiwa ni pamoja na 
kuongeza juhudi za uhamasishaji wa amana nafuu na kuboresha 
mikakati yetu ya ukusanyaji wa madeni.

Mizania yetu ya fedha ilibaki imara, ambapo jumla ya mali za benki 
ziliongezeka kwa asilimia 12.2 hadi kufikia kiasi cha Tsh bilioni 
259.1. Hii ilichangizwa na ukuaji wa mikopo na uwekezaji katika 
hatifungani za serikali. Amana za wateja ziliongezeka kwa asilimia 
8.6 hadi kufikia Tsh bilioni 152. Mtaji wa benki uliongezeka kwa 
kiasi kikubwa baada ya mafanikio katika zoezi la uuzaji wa Hisa 
Stahiki (Rights Issue), ambapo uwiano wa mtaji wa daraja la kwanza 
ulifika asilimia 15.68 na daraja la pili ulifika asilimia 16.03. Benki 
ilifanya madiliko makubwa ya kiutendaji ambayo yalipunguza 
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uwiano wa gharama na mapato kupungua kutoka asilimia 108 
mwaka 2023, hadi kufikia asilimia 97.98 mwana 2024. Pia faida 
kwa hisa (ROE) iliimarika hadi kufikia asilimia -0.93 mwaka 2024 
kutoka -22% mwaka 2023. Hii yote ikiashiria msingi wa mafanikio 
ya muda mrefu.

Maendeleo kwenye vipaumbele mkakati

Kufuatia Mpango Mkakati wa Miaka Mitano (2024–2028), 
ninafuraha kuwafahamisha mafanikio yaliyopatikana katika nguzo 
muhimu za Mpango Mkakati wetu. Katika eneo la mtaji, benki 
ilifanikiwa kutekeleza azimio la kuongeza mtaji kupitia uuzaji wa 
Hisa Stahiki, ambapo lengo la kuongeza mtaji kwa angalau Tsh 
bilioni 10 lilifanikiwa. Zoezi hili lilivutia wawekezaji wapya wa 
kimkakati (strategic partners), ambao wamejiunga na benki na 
hivyo kuimarisha ukwasi na kuongeza uwezo wa benki katika 
kupata amana za bei nafuu.

Kwa kuzingatia mkakati wetu wa ujumuishi wa kifedha (financial 
inclusion) na ukuaji wa kitabu cha mikopo, benki ilianzisha bidhaa ya 
mikopo inayotolewa kwa wanawake tuu. Bidhaa hii imekuwa bora 
na imara, na kufanya vizuri ikilinganishwa na bidhaa nyingine zote 
katika benki kwa mwaka 2024. Mikopo kwa wateja iliongezeka kwa 
asilimia 9.97%, hasa kutoka katika sekta za biashara ndogo ndogo 
na za kati (MSME/SMEs). Aidha, benki imeimarisha misingi ya utoaji 
wa mikopo ya kidijitali ili kuweza kuwafikia wateja wetu popote 
walipo nchini.

Pia, benki ilipiga hatua katika ukusanyaji wa amana kwa asilimia 
8.56, hii ilitokana na mahusiano mazuri tuliyotengeneza na taasisi 
mbalimbali za kifedha. Ili kuweza kufanikisha shughuli za kiutendaji, 
Bodi na Menejimenti ya benki ilifanya mabadiliko ya kiutendaji  
ambayo yameleta matokea chanya katika uwajibikaji na kuboresha 
utoaji wa huduma katika maeneo mbalimbali.

Ingawa bado kuna kazi kubwa mbele yetu, tunatambua kwamba 
mafanikio yetu yanaenda hatua kwa hatua, na mwaka 2024 
tumethibitisha kwamba mpango mkakati wetu unaenda sambasamba na 
dira yetu ya kuwa taasisi ya kifedha inayoaminiwa kwa kutoa huduma bora 
nchini.

Mtazamo kwa mwaka wa fedha 2025 na zaidi.

Ndugu wanahisa, napenda kuwajulisha kwamba mwaka 2025 ni 
mwaka wa matumaini makubwa, kwa kuwa mtaji wetu sasa 
umeimarika, utawala wa benki umeboreshwa, na  mpango mkakati 
wetu upo tayari kwa ukuaji endelevu. Tukiangalia uchumi wa nchi 
yetu unaotarajiwa kukua kwa asilimia 6, ukichochewa na ukuaji wa 
sekta ya miundo mbinu na wa sekta binafsi, DCB ina nafasi ya 
kipekee ya kunufaika na fursa zitakazojitokeza katika biashara, 
kilimo, makazi, na mikopo kwa wajasiriamali wadogo wadogo na wa 
kati (MSME/SMEs). 

Kipaumbele chetu ni kubadili kasi ya maendeleo ya benki 
inayolenga kuongeza  thamani kwa wanahisa wetu ili kuleta 
mageuzi ya kweli. Tutazingatia maeneo muhimu ambayo ni: utoaji 
wa mikopo, kuongeza vyanzo vya mapato kupitia malipo ya kidijitali 
na bidhaa zisizo na riba, na kuongeza ufanisi wa kiutendaji kupitia 
matumizi ya teknolojia na ongezeko la wateja. Kwa kuzingatia 
dhamira yetu, tutaendeleza ujumuishi wa kifedha kwa 
kuwawezesha wajasiriamali wadogo wadogo, wa kati, makundi 
maalumu (wanawake na vijana), huku tukizingatia kanuni za 
mazingira, jamii, na utawala bora (ESG).

Shukrani

Maendeleo haya yasingewezekana bila wanahisa wetu ambao 
wametupatia mtaji kupitia zoezi la Hisa Stahiki, wateja wetu, mamlaka 
mbalimbali zinazotusimamia, Bodi ya Wakurugenzi, na wafanyakazi 
wetu waliojitolea kufanya kazi kwa bidii katika mazingira magumu. 
Ninapenda kuwashukuru kwa dhati wawekezaji wetu wapya kwa 
mwaka 2024 kwa imani walioiweka katika benki yetu, na sisi tunaahidi 
kufanya kazi kwa ufanisi katika kubadilisha historia ya DCB. 

Tunapoendelea na safari hii ya mageuzi, nina imani kuwa DCB 
mnaoiona leo ni mwanzo tu wa hadithi nzuri itakayoleta mabadiliko 
katika sekta ya benki na uchumi wa Tanzania mbeleni. Asanteni.

Sabasaba Moshingi 
Mkurugenzi Mtendaji
DCB Commercial Bank PLC

Kufuatia Mpango Mkakati wa 
Miaka Mitano (2024–2028), 
ninafuraha kuwafahamisha 
mafanikio yaliyopatikana 
katika nguzo muhimu za 
Mpango Mkakati wetu.

“Mapato yatokanayo na riba 
yaliongezeka na kufikia 
Tsh bilioni 32.28”

“Benki ilipunguza hasara kutoka 
Tsh bilioni 3.6 iliyorekodiwa 
mwaka 2023 hadi kufikia Tsh 
milioni 969, mwaka 
2024.”

23.5.2 UJUMBE WA MKURUGENZI MTENDAJI KWA WANAHISA
KWA MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA 31 DESEMBA 2024

23.5 KUPOKEA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI

“Mizania yetu ya fedha ilibaki 
imara, ambapo jumla ya mali za 
benki ziliongezeka hadi kufikia 
kiasi cha Tsh bilioni 259.1.”

Ongezeko la Mizania

12%

73%
16%

Hasara imepungua

Mapato yatokanayo na riba

Ndugu wanahisa,

Kwa mwaka wa Fedha 2024, benki yetu ilipitia 
kipindi cha mabadiliko muhimu ambapo tulianza 
kuweka misingi imara ya kuirudisha benki 
kwenye kupata na faida endelevu. Licha ya 
changamoto na mabadiliko ya uchumi ndani na 
nje ya nchi, benki yetu ilijikita katika kuongeza 
mtaji ili kuboresha uendeshaji wake, kuongeza 
ufanisi kwenye utendaji, na kujiandaa kukua 
kama ilivyoainishwa kwenye Mpango Mkakati 
wa Miaka Mitano (2024 – 2028).

Tunaamini kwa dhati kuwa mafanikio ya kweli katika miaka ijayo 
yatapatikana kwa kuimarisha misingi thabiti, hii inajumuisha 
kuimarisha mtaji wa benki, kuboresha utawala bora na kuwekeza 
kwenye teknolojia. Hatua tulizochukua ni muhimu sana katika 
kujenga taasisi imara inayoweza kuhimili changamoto za 
maendeleo endelevu. Hatua hizi zimeanza kuzaa matunda na 
matokeo ya mwaka 2024 yanadhihirisha kwamba mpango mkakati 
wetu uko imara na benki itaanza kupata faida hivi karibuni.

Ufanisi katika mazingira magumu

Mwaka 2024, benki ya DCB ilipiga hatua muhimu katika safari yake 
ya mageuzi, ambapo imeonekana dhahiri kwamba Mpango 
Mkakati wa Miaka Mitano (2024-2028) umeanza kuzaa matunda. 
Benki ilipunguza hasara kutoka Tsh bilioni 3.6 iliyorekodiwa mwaka 
2023 hadi kufikia Tsh milioni 969, mwaka 2024. Mafanikio haya 
yanaonyesha dhamira yetu ya kuirudisha benki katika kupata faida 
endelevu.

Mapato yatokanayo na riba yaliongezeka kwa asilimia 16 kufikia 
Tsh bilioni 32.28. Ongezeko hili lilichangiwa na ukuaji wa kitabu cha 
mikopo kwa kiasi cha Tsh bilioni 24.87. Mkakati wetu wa kukuza 
mikopo bora na safi, hasa mikopo midogo midogo (microfinance), 
umeonyesha mafanikio makubwa baada ya kuzindua bidhaa mpya 
ya mikopo ya vikundi vya wanawake, maarufu kama Tausi.  
Mafanikio haya yamethibitisha dhamira yetu ya kukuza ujumuishaji 
wa kifedha na maendeleo ya jamii.

Hata hivyo, gharama zitokanazo na riba ziliongezeka kwa asilimia 
27 hadi kufikia kiasi cha Tsh bilioni 19.23 (kutoka Tsh bilioni 15.09 
mwaka 2023); hii ilitokana na mazingira magumu ya ukwasi na 
gharama ya zoezi la kuongeza mtaji, japokuwa hali hii ni ya mpito. 
Tunaendelea kuchukua hatua thabiti ili kuboresha muundo wa 
vyanzo vya fedha na kupunguza gharama zake ikiwa ni pamoja na 
kuongeza juhudi za uhamasishaji wa amana nafuu na kuboresha 
mikakati yetu ya ukusanyaji wa madeni.

Mizania yetu ya fedha ilibaki imara, ambapo jumla ya mali za benki 
ziliongezeka kwa asilimia 12.2 hadi kufikia kiasi cha Tsh bilioni 
259.1. Hii ilichangizwa na ukuaji wa mikopo na uwekezaji katika 
hatifungani za serikali. Amana za wateja ziliongezeka kwa asilimia 
8.6 hadi kufikia Tsh bilioni 152. Mtaji wa benki uliongezeka kwa 
kiasi kikubwa baada ya mafanikio katika zoezi la uuzaji wa Hisa 
Stahiki (Rights Issue), ambapo uwiano wa mtaji wa daraja la kwanza 
ulifika asilimia 15.68 na daraja la pili ulifika asilimia 16.03. Benki 
ilifanya madiliko makubwa ya kiutendaji ambayo yalipunguza 
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Dear shareholders,

The 2024 Financial Year, marked a critical turning 
point for DCB Bank as we began to lay the 
foundation to restore the bank to sustainable 
profitability. 

Amid macroeconomic headwinds and internal transformation, 
we focused on restoring financial health, delivering operational 
efficiency, and positioning the bank for long-term growth under 
our five years (2024–2028) Strategic Plan. 

It is our firm belief that outstanding performance in the years 
ahead can only be achieved by first establishing solid 
foundations which includes among others; strengthening the 
capital, enhancing good governance, investing in technology, and 
aligning our operations with a disciplined strategy. The 
deliberate steps taken this year, though not yet fully reflected in 
our bottom line, are pivotal in building a resilient and agile 
institution prepared for sustainable success.

Resilient performance amid adversity

In 2024, DCB Commercial Bank made notable strides in its 
turnaround journey, delivering early proof that our strategic 
reset is gaining traction. The bank reduced its net loss 
significantly to TZS 969 million, a strong recovery from the TZS 
3.6 billion loss posted in 2023. This performance reflects our 
commitment to stabilising the bank and repositioning it for 
long-term profitability.

Interest and similar income rose by 16% to TZS 32.28 billion, 
supported by prudent loan book expansion and improved asset 
yields. This growth was driven mainly by an increase in interest 
income from loans and advances to customers, which rose to 
TZS 24.87 billion. Our deliberate strategy to grow quality assets; 
especially in high-impact segments like microfinance, yielded 
good results. The launch of Tausi, our group lending product 
targeting women, emerged as the best-performing product of 
the year, reinforcing our commitment to inclusive banking and 
socially anchored lending.

Although interest expenses increased by 27% to TZS 19.23 
billion compared to TZS 15.09 billion in 2023, due to a stressed 
liquidity environment and the costs associated with our 
recapitalisation efforts, we view these as transitional. Clear 
actions are underway to optimise our funding mix and reduce 
the cost of funds, including deeper deposit mobilisation and 
refinement of our liability strategy.

Our balance sheet remained resilient, with total assets 
expanding by 12.2% to TZS 259.1 billion, underpinned by loan 
growth and increased investments in government securities. 
Customer deposits grew by 8.6% to TZS 152.0 billion, while our 
capital position strengthened considerably following the 
successful rights issue, pushing Tier 1 and Tier 2 capital ratios to 
15.68% and 16.03%, respectively. Operational indicators 
continued to improve: the NPL ratio declined to 4.96%, the 
cost-to-income ratio improved to 97.98% from 108% reported 
in 2023, and Return on Equity rebounded to -0.93%, all 
signalling that the foundations for a strong recovery are firmly in 
place.

MESSAGE FROM THE MANAGING DIRECTOR

Progress on strategic priorities

The year 2024 marked the launch of our 2024–2028 Strategic 
Plan, and I am pleased to report that we made measurable 
progress on several key pillars. On capital growth, the bank 
successfully executed a rights issue which restored our capital 
adequacy ratios well above regulatory thresholds onTier 1 and 
Total Capital ratios to 15.68% and 16.03%, respectively. This 
infusion of capital also brought on board new strategic 
shareholders, reinforcing both our governance framework and 
future funding potential. 

In line with our strategic focus on inclusive finance and quality 
asset growth, we introduced Tausi, a group lending product for 
women, which emerged as the Bank’s best-performing product. 
This was supported by a 9.97% increase in gross loans to 
customers, mainly in micro and SME segments. The foundation 
has also been laid for the introduction of digital lending.

Furthermore, the bank made headway in deposit mobilisation 
with an 8.56% increase in customer deposits and strengthened 
our institutional banking engagements. Operational 
realignments were implemented to drive accountability and 
service delivery across all touchpoints. 

While much remains to be done, these achievements confirm 
that our strategic roadmap is well anchored, and we are moving 
with discipline and urgency towards our vision of becoming a 
strong, inclusive, and digitally enabled bank.

Outlook for FY 2025 and beyond

We look to the future with renewed optimism and 
determination. Entering 2025, we begin from a stronger 
foundation; our capital has been restored, governance 
reinforced, and a clear strategic roadmap under our 2024–2028 
Strategic Plan. With Tanzania’s economy projected to grow at 
6%, driven by infrastructure and private sector resilience, DCB 
is uniquely positioned to seize emerging opportunities in trade, 
agriculture, housing, and SME lending. Our focus is on turning 
this momentum into tangible value for our stakeholders through 
responsible lending, innovation, and customer-centric growth.

We are committed to making 2025 a year of decisive turnaround 
with a clear strategy on the following key areas; return to 
profitability through disciplined credit growth, expand income 
streams via digital payments and non-funded products, and 
unlock operational efficiency through automation and data 
analytics. In line with our purpose, we will deepen financial 
inclusion by empowering MSMEs, women, and youth while 
aligning with environmental, social, and governance (ESG) 
principles. 

With an aligned team, sharpened focus, and resilient strategy, 
DCB is poised to deliver long-term, inclusive, and sustainable 
value for all.

Appreciation

None of this progress would be possible without the unwavering 
support of our shareholders, customers, regulators, strategic 
partners, Board of Directors and dedicated staff members. I am 
especially grateful to our new strategic investors for their trust, 
and to the Board for their guidance during a year of profound 
transition.

As we continue this transformative journey, I am confident that 
the DCB you see today is just the beginning of a much greater 
story. With a clear strategy, renewed capital strength, and a 
passion to serve, we are committed to delivering long-term 
value to our shareholders and building a stronger, more inclusive 
DCB Commercial Bank.

Sabasaba Moshingi 
Managing Director
DCB Commercial Bank PLC

The year 2024 marked the 
launch of our 2024–2028 
Strategic Plan, and I am 
pleased to report that we 
made measurable progress on 
several key pillars. 

FOR THE FINANCIAL YEAR ENDED 31 DECEMBER 2024

"Interest and similar income 
rose to TZS 32.28 billion."

“The bank reduced its net loss 
significantly to TZS 969 million, 
a strong recovery from the TZS 
3.6 billion loss posted in 2023."

“Our balance sheet remained 
resilient, with total assets 
expanding to TZS 259.1 
billion”

Increase in Total Asset

12%

73%
16%

Reduction on loss

Increase in Interest Income
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Dear shareholders,

The 2024 Financial Year, marked a critical turning 
point for DCB Bank as we began to lay the 
foundation to restore the bank to sustainable 
profitability. 

Amid macroeconomic headwinds and internal transformation, 
we focused on restoring financial health, delivering operational 
efficiency, and positioning the bank for long-term growth under 
our five years (2024–2028) Strategic Plan. 

It is our firm belief that outstanding performance in the years 
ahead can only be achieved by first establishing solid 
foundations which includes among others; strengthening the 
capital, enhancing good governance, investing in technology, and 
aligning our operations with a disciplined strategy. The 
deliberate steps taken this year, though not yet fully reflected in 
our bottom line, are pivotal in building a resilient and agile 
institution prepared for sustainable success.

Resilient performance amid adversity

In 2024, DCB Commercial Bank made notable strides in its 
turnaround journey, delivering early proof that our strategic 
reset is gaining traction. The bank reduced its net loss 
significantly to TZS 969 million, a strong recovery from the TZS 
3.6 billion loss posted in 2023. This performance reflects our 
commitment to stabilising the bank and repositioning it for 
long-term profitability.

Interest and similar income rose by 16% to TZS 32.28 billion, 
supported by prudent loan book expansion and improved asset 
yields. This growth was driven mainly by an increase in interest 
income from loans and advances to customers, which rose to 
TZS 24.87 billion. Our deliberate strategy to grow quality assets; 
especially in high-impact segments like microfinance, yielded 
good results. The launch of Tausi, our group lending product 
targeting women, emerged as the best-performing product of 
the year, reinforcing our commitment to inclusive banking and 
socially anchored lending.

Although interest expenses increased by 27% to TZS 19.23 
billion compared to TZS 15.09 billion in 2023, due to a stressed 
liquidity environment and the costs associated with our 
recapitalisation efforts, we view these as transitional. Clear 
actions are underway to optimise our funding mix and reduce 
the cost of funds, including deeper deposit mobilisation and 
refinement of our liability strategy.

Our balance sheet remained resilient, with total assets 
expanding by 12.2% to TZS 259.1 billion, underpinned by loan 
growth and increased investments in government securities. 
Customer deposits grew by 8.6% to TZS 152.0 billion, while our 
capital position strengthened considerably following the 
successful rights issue, pushing Tier 1 and Tier 2 capital ratios to 
15.68% and 16.03%, respectively. Operational indicators 
continued to improve: the NPL ratio declined to 4.96%, the 
cost-to-income ratio improved to 97.98% from 108% reported 
in 2023, and Return on Equity rebounded to -0.93%, all 
signalling that the foundations for a strong recovery are firmly in 
place.

MESSAGE FROM THE MANAGING DIRECTOR

Progress on strategic priorities

The year 2024 marked the launch of our 2024–2028 Strategic 
Plan, and I am pleased to report that we made measurable 
progress on several key pillars. On capital growth, the bank 
successfully executed a rights issue which restored our capital 
adequacy ratios well above regulatory thresholds onTier 1 and 
Total Capital ratios to 15.68% and 16.03%, respectively. This 
infusion of capital also brought on board new strategic 
shareholders, reinforcing both our governance framework and 
future funding potential. 

In line with our strategic focus on inclusive finance and quality 
asset growth, we introduced Tausi, a group lending product for 
women, which emerged as the Bank’s best-performing product. 
This was supported by a 9.97% increase in gross loans to 
customers, mainly in micro and SME segments. The foundation 
has also been laid for the introduction of digital lending.

Furthermore, the bank made headway in deposit mobilisation 
with an 8.56% increase in customer deposits and strengthened 
our institutional banking engagements. Operational 
realignments were implemented to drive accountability and 
service delivery across all touchpoints. 

While much remains to be done, these achievements confirm 
that our strategic roadmap is well anchored, and we are moving 
with discipline and urgency towards our vision of becoming a 
strong, inclusive, and digitally enabled bank.

Outlook for FY 2025 and beyond

We look to the future with renewed optimism and 
determination. Entering 2025, we begin from a stronger 
foundation; our capital has been restored, governance 
reinforced, and a clear strategic roadmap under our 2024–2028 
Strategic Plan. With Tanzania’s economy projected to grow at 
6%, driven by infrastructure and private sector resilience, DCB 
is uniquely positioned to seize emerging opportunities in trade, 
agriculture, housing, and SME lending. Our focus is on turning 
this momentum into tangible value for our stakeholders through 
responsible lending, innovation, and customer-centric growth.

We are committed to making 2025 a year of decisive turnaround 
with a clear strategy on the following key areas; return to 
profitability through disciplined credit growth, expand income 
streams via digital payments and non-funded products, and 
unlock operational efficiency through automation and data 
analytics. In line with our purpose, we will deepen financial 
inclusion by empowering MSMEs, women, and youth while 
aligning with environmental, social, and governance (ESG) 
principles. 

With an aligned team, sharpened focus, and resilient strategy, 
DCB is poised to deliver long-term, inclusive, and sustainable 
value for all.

Appreciation

None of this progress would be possible without the unwavering 
support of our shareholders, customers, regulators, strategic 
partners, Board of Directors and dedicated staff members. I am 
especially grateful to our new strategic investors for their trust, 
and to the Board for their guidance during a year of profound 
transition.

As we continue this transformative journey, I am confident that 
the DCB you see today is just the beginning of a much greater 
story. With a clear strategy, renewed capital strength, and a 
passion to serve, we are committed to delivering long-term 
value to our shareholders and building a stronger, more inclusive 
DCB Commercial Bank.

Sabasaba Moshingi 
Managing Director
DCB Commercial Bank PLC

The year 2024 marked the 
launch of our 2024–2028 
Strategic Plan, and I am 
pleased to report that we 
made measurable progress on 
several key pillars. 

FOR THE FINANCIAL YEAR ENDED 31 DECEMBER 2024

"Interest and similar income 
rose to TZS 32.28 billion."

“The bank reduced its net loss 
significantly to TZS 969 million, 
a strong recovery from the TZS 
3.6 billion loss posted in 2023."

“Our balance sheet remained 
resilient, with total assets 
expanding to TZS 259.1 
billion”

Increase in Total Asset

12%

73%
16%

Reduction on loss

Increase in Interest Income
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23.5.3 TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA MWAKA UNAOISHIA 31 DESEMBA 2024

2024 2023
Notes TZS’000 TZS’000

Mapato ya Riba 8 32,277,746 27,835,426

Gharama za Riba 9 (19,234,099) (15,085,920)

Mapato halisi ya Riba                                       13,043,647 12,749,506

Ongezeko la tengo katika mikopo 23 (800,600) (3,109,550)

Ongezeko la tengo katika mali nyingine 23 (1,304,527) -

MAPATO HALISI YA RIBA BAADA YA ONGEZEKO LA TENGO KATIKA 
MIKOPO

10,938,520 9,639,956

Mapato ya ada na kamisheni 10 4,311,805          4,880,621 

Mapato ya fedha za kigeni 11 650,739 364,191

Mapato mengine 12 1,256,464          1,232,897 

Jumla ya mapato yasiyo ya Riba 6,219,008 6,477,709

JUMLA YA MAPATO YA KIUNDESHAJI 17,157,528 16,117,665

GHARAMA ZA UENDESHAJI

Gharama za wafanyakazi                   13 (10,123,616) (10,042,148)

Gharama za ujumla za kiutawala            14 (5,751,174) (6,817,215)

Gharama za uchakavu             15 (2,998,046) (3,852,255)

JUMLA YA GHARAMA ZA UENDESHAJI (18,872,836) (20,711,618)

HASARA KABLA YA MAKATO YA KODI (1,715,308) (4,593,953)

Tengo la kodi ya mapato 19 746,265 975,721

Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (969,043)     (3,618,232)

MAPATO MENGINE KIUJUMLA

Thamani ya faida katika uwekezaji

Uwekezaji wa Hisa – Ongezeko la thamani katika Uwekezaji 974,073 -

Makato katika mali ya kodi iliyoahirishwa (292,222) -

Ongezeko la thamani katika uwekezaji 681,851 (142,542)

Jumla ya faida/hasara kwa mwaka (287,192) (3,760,774)

Mapato kwa hisa 34 (5.95) (37.05)
 
Taarifa za fedha zilizopo kwenye kurasa namba 64 had 133 za kitabu cha taarifa za mahesabu za mwaka 2024, ziliidhinishwa na 
kusainiwa na Bodi ya Wakurugenzi tarehe 10 Juni 2025
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23.5.4 WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 DESEMBA 2024

2024 2023
Notes TZS’000 TZS’000

Mali

Fedha Taslim na salio na Benki Kuu ya Tanzania 20 20,692,065 21,576,928

Salio katika benki nyingine na taasisi za fedha 21 19,388,108 5,271,278

Uwekezaji katika amana za serikali na amana nyingine 22 62,049,681       57,156,768

Mikopo na vianzio kwa wateja 23 132,406,004 120,403,894

Kodi ya kampuni inayoweza kurejeshwa 28 288,005 975,000

Mali na vifaa 25 2,326,927 2,981,231

Haki ya matumizi ya mali zilizokodiwa 36(i) 6,058,029 6,890,965

Mali zisizoshikika 26 3,027,713 3,631,022

Kodi ya mapato iliyoahirishwa 30 7,507,868 7,053,824

Uwekezaji katika amana za hisa 24 3,042,273 2,040,200

Mali nyingine 27 2,349,636 3,001,042 

Jumla ya mali 259,136,309 230,982,152

Dhima

Amana kwa benki zingine 29.a 36,419,080 47,664,218

Amana kutoka kwa wateja 29.b 152,039,156 140,053,421

Mikopo 31 32,738,415 11,213,836

Dhima zingine 32 3,096,390 2,862,953

Dhima za ukodishaji 36(ii) 3,874,347     4,479,246

Jumla ya dhima 228,167,388 206,273,674

Thamani ya hisa

Mtaji wa hisa 33 39,757,915 24,061,904

Malipo juu ya bei ya Hisa 4,183,291 4,183,291

Malipo chini ya bei ya Hisa (9,148,376) -

Limbikizo la hasara (5,064,843) (4,145,700)

Hifadhi ya udhibiti 80,143 130,043

Hifadhi ya thamani katika uwekezaji 1,160,791 478,940

Jumla ya thamani ya hisa 30,968,921 24,708,478

Jumla ya dhima na thamani ya hisa 259,136,309 230,982,152
 
Taarifa za fedha zilizopo kwenye kurasa namba 64 had 133 za kitabu cha taarifa za mahesabu za mwaka 2024, ziliidhinishwa na 
kusainiwa na Bodi ya Wakurugenzi tarehe 10 Juni 2025.

Ms. Zawadia J. Nanyaro Prof. emer  Tadeo Satta

Mwenyekiti wa Bodi Mjumbe wa Bodi
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23.5.6 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA

2024 2023
Notes TZS’000 TZS’000

Mtiririko wa fedha kutoka katika shughuli za uendeshaji

Faida/Hasara Halisi (1,715,308) (4,593,953)

Imerekebishwa kwa ajili ya

Uchakavu 15 2,998,046 3,852,255

Gharama za Riba 9 19,234,099 15,085,920

Mapato ya Riba 8  (32,277,746)  (27,835,426)

Gawio - (36,531)

Ongezeko/Punguzo ya mauzo ya mali na vifaa 25  (133,500)  30,554 

Faida/Hasara zitokanazo na Miamala ya Fedha za kigeni  (86,415)  (706,534)

Ongezeko la tengo katika mikopo na mali nyingine 23  2,105,127  3,109,550 

Marekebisho ya mali zisizohamishika 34,025 -

Gharama za pango zilizofutwa 53,908 -

Mali zisizoshikika zilizofutwa 26 11,015 -

(9,776,749) (11,094,165)

Mabadiliko ya Mali na Dhima zilizotumika kwa shughuli za uendeshaji

Mabadiliko ya hifadhi ya kisheria  (275,944)  (879,338)

Mabadiliko halisi katika mikopo  12,063,056 20,003,515

Mabadiliko halisi katika mali nyingine  (592,457)  229,783 

Mabadiliko halisi amana za benki  (11,011,431)  23,729,983 

Mabadiliko halisi amana za wateja  10,735,091  (4,211,830)

Mabadiliko halisi katika dhima nyingine  233,437  103,588 

Madiliko halisi katika hati fungani za serikali   (4,958,202)  (16,057,937)

Fedha taslimu zilizotumika kwa shughuli za uendeshaji (3,583,199) 11,823,599

Kodi iliyopokelewa 28  686,995  313,079 

Riba iliyopokelewa  7,436,923 5,166,136

Fedha halisi zilizozalishwa kwa shughuli za uendeshaji 4,540,719  17,302,814 

Mtiririko wa fedha kutokana na shughuli za uwekezaji

Ununuzi wa mali na vifaa 25 (361,050)  (270,281)

Ununuzi wa mali zisizoshikika 26  (336,400)  (414,884)

Mapato yatokanayo na mauzo ya mali na vifaa 25 133,500 -

Uwekezaji wa ziada wa mtaji 24 (28,000) -

Gawio lililopokelewa - 36,531 

Fedha halisi zilizopatikana kwa shughuli za uwekezaji (591,950)  (648,634)

Mtiririko wa fedha kutokana na shughuli za Kifedha

Gawio lililolipwa - (15,304)

Mapato yatokanayo na mikopo ya benki 31 25,000,000 -

Gharama za pango 36(ii) (931,762) (1,002,626)

Riba iliyolipwa (17,752,720) (12,674,275)

Malipo ya msingi ya mikopo ya benki 31  (3,883,675)  (674,196)

Mapato yatokanayo na uuzaji wa hisa 7,188,017 -

Malipo ya gharama za Hisa Stahiki (640,382) -

Fedha halisi zilizopatikana kwa shughuli za kifedha 8,979,478  (14,366,401)

Ongezeko/Punguzo Halisi katika fedha taslimu na mali zinazofanana na fedha Taslimu  12,928,247  2,287,779 

Fedha taslimu na mali zinazofanana na fedha taslimu:

Fedha na mali zinazofanana na fedha taslimu mwanzoni mwa mwaka  18,193,085  15,193,807 

Matokeo ya madiliko yatokanayo na miamala ya fedha za kigeni katika fedha taslimu na mali 
zinazofanana na fedha taslimu  48,096  711,499 

Fedha na mali zinazofanana na fedha taslimu mwishoni mwa mwaka 35  31,169,428  18,193,085 

Taarifa za fedha zilizopo kwenye kurasa namba 64 had 133 za kitabu cha taarifa za mahesabu za mwaka 2024, ziliidhinishwa na 
kusainiwa na Bodi ya Wakurugenzi tarehe 10 Juni 2025.
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23.6 	 KUPOKEA NA KURIDHIA MAPENDEKEZO YA MABADILIKO YA VIFUNGU VYA 
KATIBA YA BENKI

Na KATIBA YA SASA  MAPENDEKEZO SABABU 

1. Kanuni 49:

Idadi ya Wakurugenzi na majina ya 
Wakurugenzi wa kwanza yatawekwa 
katika maandishi na wajumbe waliojiunda 
kama kampuni na kutayarisha katiba ya 
kampuni au wengi wao, na mpaka wakati 
ubainishaji huo, watia saini kwenye katiba 
ya kampuni watakuwa wakurugenzi wa 
kwanza.  Isipokuwa tu pale itakapoamuliwa 
vinginevyo kupitia azimio la kawaida,  idadi 
ya juu ya wakurugenzi  itakuwa  12 na idadi 
ya chini kabisa haitapungua wakurugenzi 5.

Kanuni 49:

Idadi ya juu ya wakurugenzi 
wa Bodi ya Kampuni itakuwa 
12 na idadi ya chini kabisa 
haitapungua wakurugenzi 7.

Kanuni hii inalenga kuhakikisha 
taratibu za utawala bora 
zinafatwa na kuongeza ufanisihi 
katika utendaji wa Bodi.  

Kwa kuwa Mwenyekiti wa 
Bodi ni mjumbe huru na 
hivyo hawezi kuwa mjumbe 
wa Kamati yoyote ya Bodi, ni 
muhimu kuwa idadi ya chini 
ya wajumbe wa Bodi inatosha 
kuendesha Bodi na Kamati zake 
zote ipasavyo.

2. Kanuni 51:

Sifa ya umiliki wa hisa kwa wakurugenzi 
inaweza kuwekwa na  Kampuni kupitia 
Mkutano Mkuu na isipokuwa na mpaka 
itakapokuwa imewekwa, hakuna mtu 
atakayeteuliwa kuwa mkurugenzi mpaka 
awe anamiliki angalau hisa moja ya kawaida 
katika mtaji wa Kampuni.

Kanuni 51(1):

(i)       Sifa ya Wakurugenzi 
wanaowakilisha kundi lolote la 
wanahisa inaweza kuwekwa 
na Kampuni kupitia Mkutano 
Mkuu. 

(ii)  Mkurugenzi wa Bodi atakaye 
wakilisha kundi la wahisa 
binafsi atapaswa kumiliki 
angalau hisa moja ya kawaida 
katika Kampuni.

Kuwataka Wajumbe wa Bodi 
wanaowakilisha makundi 
mbalimbali ya Wanahisa sifa 
zao zinatakiwa kuwekwa na 
wanahisa.

Ili kuhakikisha mkurugenzi 
anayewakilisha kundi la 
wanahisa binafsi analinda 
maslahi ya kundi hilo katika 
Bodi na Kampuni kwa ujumla, 
ni muhimu Mkurugenzi huyo 
kuwa na angalau hisa moja 
katika Kampuni. Hii pia, 
huchochea maadili bora ya 
utawala.

3. Kanuni 56(1):

Wanahisa Waanzilishi wanastahiki ya 
nafasi tatu (3) ya uwakilishi katika Bodi 
ya Wakurugenzi bila kujali asilimia ya hisa 
alizonazo wakati wowote ule.

Kanuni 56(1):

Wanahisa Waanzilishi kwa 
umoja wao, wanastahiki ya 
nafasi mbili (2) za uwakilishi 
katika Bodi ya Wakurugenzi.

Tangu kuanzishwa kwa benki 
na kuwepo kwa Katiba ya 
kwanza, wanahisa waanzilishi 
walikuwa na umiliki wa asilimia 
100 ya hisa za benki. Nafasi 
tatu za uongozi zilitolewa 
kwa kuzingatia uwekezaji 
wao katika benki. Hata hivyo, 
kupitia mazoezi mbalimbali 
ya kuongeza mtaji, umiliki 
wao katika benki umekuwa 
ukipungua hadi kufikia asilimia 
16.68 kufikia Mei 2025.

Kanuni za utawala bora 
zinatambua uwakilishi katika 
Bodi unatakiwa kuendana na 
uwiano wa umiliki wa hisa; 
hivyo basi, inapendekezwa 
kupunguza idadi ya Wajumbe 
wa Bodi wanaowakilisha 
wanahisa wakuu.

Pia, marekebisho haya 
yanalenga kuhakikisha kuwa 
muundo wa Bodi unaakisi hali 
halisi ya umiliki wa hisa na 
kuendeleza usawa, uwazi, na 
uwajibikaji.
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SN KATIBA YA SASA MAPENDEKEZO SABABU 

4. Kanuni 56(2): 

Kundi Binafsi litakuwa na stahiki ya kuchagua 
mwakilishi au wawakilishi katika Bodi ya 
Wakurugenzi kama ifuatavyo:

Kanuni 56(2): 

Kundi la wanahisa binafsi 
litakuwa na stahiki ya kuchagua 
mwakilishi au wawakilishi katika 
Bodi ya Wakurugenzi kama 
ifuatavyo:

i.     Kuruhusu kila kundi 
la wanahisa kuteua 
wawakilishi wao katika 
Bodi ya Wakurugenzi na  
kunahakikisha kwamba 
muundo wa Bodi unaakisi kwa 
usahihi muundo wa umiliki na 
maslahi ya makundi yote ya 
wanahisa.

ii.  Kila kundi linaweza kushiriki 
moja kwa moja katika 
maamuzi ya Bodi kupitia 
mjumbe waliomteua, na hivyo 
kuhakikisha kuwa masuala 
yao maalum na mitazamo 
yao inazingatiwa katika 
majadiliano ya kimkakati.

5. Kanuni 56(4):

Kundi la kiasasi litastahiki Wakurugenzi 
wawili, ili mradi jumla ya umiliki wa hisa wa 
kila mmoja ni zaidi ya 5% ya hisa zilizotolewa.

Kanuni 56(4):

(i)   Kundi la Wanahisa wa Taasisi 
litakuwa na haki ya kuwa 
na Wakurugenzi wanne 
iwapo jumla ya umiliki wa 
taasisi hizo katika benki 
hautapungua asilimia 35 ya 
mtaji wa Kampuni.      

(ii) Taasisi yoyote inayostahili 
uwakilishi katika Bodi ya 
Wakurugenzi italazimika 
kuwa na umiliki usiopungua 
asilimia 5 ya mtaji wa 
Kampuni.

(ii) Hata hivyo, licha ya maelezo 
ya awali 56(4) (i) na 56 (4) (ii), 
taasisi yenye hadhi ya kuwa 
na uwakilishi katika Bodi ya 
Wakurugenzi itakuwa na haki 
ya nafasi moja tu kwenye 
Bodi hata kama inamiliki 
zaidi ya asilimia 5 ya mtaji wa 
Kampuni.

Baada ya kukamilika kwa zoezi 
la Hisa za Haki (Rights Issue) la 
mwaka 2024, taasisi mbili mpya 
zenye umiliki wa asilimia 9.71 
na 5.21 mtawalia zilijiunga na 
kampuni kama wanahisa wapya. 
Umiliki huu unazipa stahiki 
taasisi hizo kuwa na uwakilishi 
katika Bodi ya Wakurugenzi.

Hata hivyo, kwa kuwa kundi la 
Wanahisa wa taasisi lina nafasi 
mbili za uwakilishi ambazo tayari 
zimejazwa, marekebisho ya 
Katiba yatawezesha wanahisa 
wapya kupata nafasi za 
uwakilishi katika Bodi. 

Kifungu hiki kinaendana na 
misingi ya utawala bora, ambapo 
uwakilishi katika Bodi unapaswa 
kuwa kwa uwiano na kiwango 
cha umiliki katika Kampuni.

6. Kanuni mpya: Kanuni 56(5):

Idadi ya Wakurugenzi 
watakaowakilisha kundi lolote 
la wanahisa itarekebishwa 
kulingana na umiliki wa kundi 
hilo katika Kampuni. Pendekezo 
la mabadiliko ya uwakilishi 
litawasilishwa katika Mkutano 
wa wanahisa ili kupata idhini ya 
wanahisa.

Kipengele hiki kinaboresha idadi 
ya Wakurugenzi wanaowakilisha 
makundi mbalimbali ya wanahisa 
kulingana na asilimia ya umiliki 
wao katika Kampuni.
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23.7 	 KURIDHIA UTEUZI WA WAJUMBE WA BODI 

	 Katika zoezi la uuzaji wa Hisa Stahiki (Rights Issue) la mwaka 2024, taasisi mbili kubwa za mifuko ya hifadhi ya jamii, Public 
Service Social Security Fund (PSSSF) na National Social Security Fund (NSSF) zilijiunga na benki yetu kama wanahisa. PSSSF 
ilinunua hisa 18,599,661 zinazoipa umiliki wa asilimia 9.71 na NSSF ilinunua hisa 9,989,091 zinazoipa umiliki wa asilimia 5.21 
katika benki. 

	 Kwa mujibu wa Kanuni ya 56(4) ya Katiba na Kanuni za benki zilizorekebishwa, taasisi hizi mbili zina haki ya kuwa na uwakilishi 
katika Bodi ya Wakurugenzi ya benki ya DCB. Kanuni hiyo inasema ifuatavyo:

  
	 (i) Kundi la Wanahisa wa Taasisi litakuwa na haki ya kuwa na Wakurugenzi wanne iwapo jumla ya umiliki wa taasisi hizo katika 

Kampuni hautapungua asilimia 35 ya mtaji wa Kampuni.     

	 (ii) Taasisi yoyote inayostahili uwakilishi katika Bodi ya Wakurugenzi italazimika kuwa na umiliki usiopungua asilimia 5 ya mtaji wa 
Kampuni.

	 (ii) Hata hivyo, licha ya maelezo ya awali 56(4) (i) na 56 (4) (ii), taasisi yenye hadhi ya kuwa na uwakilishi katika Bodi ya Wakurugenzi 
itakuwa na haki ya nafasi moja tu kwenye Bodi hata kama inamiliki zaidi ya asilimia 5 ya mtaji wa Kampuni.»

	 Kanuni ziliyotajwa hapo juu zikisomwa pamoja na Kanuni namba 57.7 ya Katiba na Kanuni za Benki inasema ifuatavyo:
 	
	 Mteule wa nafasi ya Ukurugenzi anapopendekezwa na Mwanahisa Mkuu (Anchor Shareholder) au Kundi la Taasisi, atapaswa 

kufuata utaratibu uleule wa kuwasilisha fomu ya maombi, vielelezo, mchakato wa kuchambua, kupitisha na kuhakikiwa. Isipokuwa 
kwamba, baada ya kupata idhini kutoka Benki Kuu ya Tanzania, jina la mgombea huyo litatumwa kwenye Mkutano Mkuu wa 
Mwaka kwa ajili ya kuthibitishwa.»

	 Bodi inapendekeza kwamba Mkutano Mkuu wa 23 wa Mwaka, uidhinishe wajumbe wawili wa bodi, mmoja kutoka PSSSF na 
mwingine kutoka NSSF kwa sharti kwamba watapata idhini ya Benki Kuu, itakayowaruhusu kuwa wajumbe wa Bodi ya DCB. 

23.8	 KUTEUA MKAGUZI HURU WA HESABU KWA MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA 
TAREHE 31 DISEMBA 2025

	 Wakaguzi kutoka KPMG Tanzania wameonyesha utayari wa kuendelea na ukaguzi wa mahesabu ya mwaka 2025 kwa 
gharama ileile ya shilingi Tsh 140,989,527.00 na hii itakuwa mwaka wa pili. Sheria na kanuni bado zinaruhusu KPMG Tanzania 
kuwa Mkaguzi huru wa hesabu kwa mwaka wa fedha unaoishia Disemba 2025. Kulingana na takwa la kisheria mkutano mkuu 
wa wanahisa ndio wenye mamlaka wa kuteua Mkaguzi huru wa hesabu, hivyo basi Bodi ya Wakurugenzi inapendekeza kwa 
wanahisa kupitisha pendekezo la uteuzi wa KPMG Tanzania kuwa Mkaguzi huru wa mahesabu na mifumo ya TEHAMA ya 
benki kwa mwaka wa fedha unaoishia 31 Disemba 2025.

23.9 	 KUPOKEA NA KURIDHIA PENDEKEZO LA  MALIPO YA ADA KWA WAJUMBE WA BODI

	 Katika mkutano mkuu wa kuni na tisa wa mwaka, wanahisa waliridhia kwamba ada ya mwaka ya wakurugenzi wa bodi iwe Tsh. 
500,000 kwa mwezi baada ya kodi kwa kila mkurugenzi. Bodi ya wakurugenzi imeridhia kuendelea na ada hiyo kwa mwaka wa 
fedha 2025. Hivyo wanahisa wanaombwa kuridhia pendekezo la malipo ya ada kwa wajumbe wa bodi kama ilivyopendekezwa 
na bodi ya wakurugenzi. 

23.10	 KUPANGA TAREHE YA MKUTANO MKUU WA 24 WA MWAKA

	 Bodi ya wakurugenzi inapendekeza Mkutano Mkuu wa 24 wa Mwaka ufanyike siku ya Ijumaa tarehe 26 Juni, 2026
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	 KIAMBATANISHO NA 1 

	 ORODHA YA MAHUDHURIO YA MKUTANO MKUU WA  22 WA MWAKA ULIOFANYIKA TAREHE 
14 SEPTEMBA, 2024

36. BERTOLD TOMAS NJAWIKE

37. BEST ANDREW MAKINA

38. BETILEA GABRIEL KESSI

39. BHAVIT KAMALNAYAN BHATIA

40. BRADY BENARD NDAYAHEVYE

41. BRUNO JOHN NGOOH

42. BULUDA NZUMBI KITEBO

43. CHARLES FURUNGULA DAUD

44. CHARLES MATATA KIGOMBOA

45. CHILDREN'S CAREER PLAN UNIT TRUST SCHEME

46. CLARA MANASE URASA

47. CLEMENT ESAU MWINUKA

48. CLIFF NYANGASI MAREGELI

49. CONSTANTIN ALOYS NJALAMBAYA

50. CORNELY LEVI KILATU

51. CROWN TECH-CONSULT LTD

52. DAMAS ROBERT JAMES

53. DAR ES SALAAM DEVELOPMENT CORPORATION

54.
DAVID MISONGE SHAMBWE &/OR NARINDWA 
EVEREST SHAIDI

55. DAVIS NICO KYANDO

56. DENNIS DAMIAN RUHINDA

57. DEOGRATIUS THADEI MACKTAUO

58. DEUSDEDITH EDWARD MULINDWA

59. DIANA KAMILIUS MAMIRO

60. DIANA NICKSON TERRY

61. DITRICK DEUSDEDITH LUHAGA

62. DORAH MGOVANO KALINGA

63. DOTTO SAID NDUMBIKWA

64. DR. PETER MASANJA KILIMA

65. EDGAR SINKOZI MWENGU

66. EDITH EDWARD NGATUNGA

67. EDIVESTER EDWARD MAFARASA

68. EDMONDS CLEMENT KIHINGA

69. EDMUND MUNYAGI AND MARGARETH LAWRENCE

70. EDMUND ZABDIEL MOSHI

71. EDWARD JOHN MSAMBICHAKA

1. ABDALLAH  SAIDI  NGOZI

2. ABDALLAH HASSAN NJOVU

3. ABDUL MAULID MWANJA

4. ABDULI JUMA LIPINDI

5. ABDULRAHMAN SAID GHARIB

6. ADELINA YONAH KULANGA

7. AGGREY SHIFWAYA SAMSON

8. ALBERT OSWARD MAKWAYA

9. ALEX ATHANAS GERALD

10. ALEXANDER ELIOT MZIKILA

11. ALLIANCE INSURANCE CORPORATION LTD

12. ALLIANCE LIFE ASSURANCE LTD

13. ALOYCE HASSAN KWAY

14. AMNIEL ANDREW SIKAWA

15. ANANIAS KAMANDA MUHINGI

16. ANASTASIA MAKUSUDI KILONDA

17. ANDERSON FREDRICK MTAJWAHA

18. ANDREA GREYSON ANDREA

19. ANDREW ABRAHAM MWANGAKALA

20. ANDREWLEON SAASHISHA QUAKER

21. ANETH ERICK LUOGA

22. ANISIA NDALAHWA PETRO

23. ANITA SANDU OTONYA

24. ANNA JASON MUSHI

25. ANNA VINCENT MUNISI

26. ANTHONY PAUL MOSHA

27. ARELLA RABBIEL MWASHA

28. ARISTARICK DONATH NDELIANANGA

29. AUGUSTINE JOHN PETER

30. BAKARI HASSAN KASSIM

31. BARAKA ALOYCE CHRISTOPHER

32. BARAKA FREDY MWAKAMBINDA

33. BARAKA RAJAB BARAKA

34. BASHIR AKBER MOLOO

35. BAVO EMANUEL MZEE
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72. EGEJN HARMAS KIWIA

73. ELEUTHERI KALISTI SUKUMS

74. ELIA CHARLES KAWO

75. ELLINAMI JOHN MINJA

76. EMILLIAN PASCHALIS BUSARA

77. EMMANUEL ELIAS MRITTA

78. EMMANUEL JOHN CHINGO

79. EMMANUEL JOHN MREMA

80. EMMANUEL JOSEPH DAFTARI

81. EMMANUEL YAKOBO MUSHI

82. ERICK STEPHEN LAIZER

83. ERNEST AMANDUS NANA

84. ESTER GILBERT BGOYA

85. FRANK MOSES MHILU

86. FRUMENCE SHIRIMA

87. GABISI MICHAEL MASAGA

89. GABRIEL LUTUFYO MWAKIGONJA

90. GABRIEL MICHAEL KESSI

91. GHUHEN REUBEN MTAITA

92. GIDEON KASTOM MWANGOLOMBE

93. GILBERT HERMAN MASSAWE

94. GODFREY MOSES NDUNGURU

95. GODWIN DAVID NDOSSI

96. GODWIN GWAATEMA SIMON

97. GODWIN VICENT NNKO

98. GRACE HERMAN RINGO

99. HALFAN RAJAB MFAUME

100. HANS AINGAYA MACHA

101. HAROUN DAUSON MWAKIBETE

102. HAWA AHMAD IDDI

103. HELEN HENRY MRINA

104. HELLEN ERNEST BOYO

105. HILOLIMUS ALPHONCE KIMWERI

106. IDDY ABASSY MUGISHA

107. ILALA MUNICIPAL COUNCIL

108. ILUMINATA BUCHARD KAWAMALA

109. INNOCENT ALEX GASPER

110. ISIDORI JOHN MSAKI

111. ISIDORI JOHN MSAKI ITF ANDREW ISIDORI MSAKI

112. ISIDORI JOHN MSAKI ITF DANIEL ISIDORI MSAKI

113. ISIDORI JOHN MSAKI ITF JULIET ISIDORI MSAKI

114. ISRAEL MANASE SECHA

115.
JACKLINE FRANCIS MKEMANGWA ITF HARRY 
SYLIVESTER MMASI

116.
JACKLINE FRANCIS MKEMANGWA ITF IDRISS HAMIS 
MRISHO

117. JACOB LUSAKO KAJANGE

118. JALINA MUHAMED KIZUGUTO

119. JANE PETER MWAITEGE

120. JEREMIAH CALEB ODINGA

121. JOEL CHARLES FOYA

123. JOHN AUGUST MMARY

124. JOHNSON NICODEMUS SHIRIMA

125. JORAM JOVIN MCHUNGUZI

126. JORDAN STANSLAUS MJULIZI

127. JOSAM R. MLAKI

128. JOSEPH JAMES MUNGAI

129. JOSEPH MLANGILA MFUGALE

130. JOSEPH MSHABAA KAVISHE

131. JOSEPHAT PETER SHIMO

132. JUDITH AND HAPPY BEATRICE MAEDA

133. JUDITH HUMPHREY MAEDA

134. JULIET NYABITA MAGOGO

135. JUMANNE RASHID MKUYA

136. KARAMJEET SINGH VIRDI

137. KELVIN EDMUND MKWAWA

138. KELVIN RENATUS MMASSY

139. KUDRA ALLY ALLY

140. KUHUNGA PATRICK MSAMBICHAKA

141. KURUTHUM JUMA MAZIGE

142. LEANARD LUKAS TARIMO

143. LENA OSWALD KASAIZI

144. LEONARD JACOB INNOCENT

145. LEONARD LUKAS TARIMO

146. LEONARD LUKAS TARIMO

147. LEONTIA IBIKA RWECHUNGURA

147. LILIAN BOIFAYA KISUMBI

149. LINDA YONA KILLAGANE

150. LOURENCO AGNELO GONSALVES

151. LOYCE MODEST RWIZA
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152. LUCIA ISDORY KYANDO

153. LUCIAN AMBROSE MSAMBICHAKA

154. LUCY DIU SIMTOWE

155. LUDOVICUS ANGELO KARUGABA

156. LYDIA MATHEW MWAIPYANA

157. LYDIA MATHEW MWAIPYANA

158. LYDIA MATHEW MWAIPYANA

159. LYDIA WILBERT MAGANGA

160. MAC GROUP LIMITED

161. MAHARAGE CHANDE

162. MARCUS DAVID KITOSI

163. MARIAM ENOCK RUYEMBE

164. MARIANUS BARNABAS MROPE

165. MARIANUS BARNABAS MROPE

166. MARTIN ERNEST NDOMONDO

167. MARTIN TEOPHIL BALIGE

168. MARY CHARLES MCHARO

169. MARY FABIAN KESSY

170. MARY ZAKARIA SHILLAH

171. MASELE ABSALOM KINYONGA

172. MASIMBA CLEMENT KAKA

173. MATAO ALEXANDER ADOLFU

174. MEDARD MEDARD NGAIZA

175. MICHAEL ALEXANDER TUMAI

176. MOHAMED ABDALLAH GEREGEZZA

177. MOHAMED ABDALLAH NGOMBO

178. MOREEN NATHAN MWINUKA

179. MSAFIRI COSTA LUBEGA

180. MSAFIRI COSTA LUBEGA

181. MSAFIRI LUCAS SANGA

182. MSAFIRI MTALIKA HAMISI

183. MSINGO OLIVIA MKANZABI

184. MUSSA DAUDI KARIGITA

185.
MWAKAYOKA CHRISTOPHER SHEM &/SHEM 
MWAKAYOKA

186. NABIA MOHAMED MATUKUTA

187. NANTAIKA SHABANI MAUFI

188. NATHAN DISMAS NYABENDA

189. NATIONAL HEALTH INSURANCE FUND

190. NEEMA CHRISTOPHER CHAMY

191. NEEMA SWED MZIRAY

192. NELWIKE GWAMAKA TUNTUFYE

193. NESHI CAROLINE UMILA

194. NICHOLAUS COSTER LUPINDU

195. NICKSON GODFREY TERRY

196. NJILE MERDADI BARAKAEL

197. OCTAVIAN ELIMENY MSHIU

198. OKULI PETER MUSHI

199. OLIVER GAITAN MAGOLOSA

200. OPALINA JAFET NANYARO

201. ORBIT SECURITIES CO LTD ITF  RYAN  LANELL HOOVER

202. OSWALD MARTIN URASSA

203. PAMELA F NCHIMBI ITF AIKALULU DOLORES MACHA

204. PAMELA FRANCIS NCHIMBI

205. PAMELA FRANCIS NCHIMBI

206. PASCAL JOHN GALLET

207. PATRICIA MATHIAS KOMANYA

208. PATRICK NYONGEZA SUNGURA

209. PATRICK VINCENT NDOWO

210. PAUL JOHN KISONI

211. PETER RAPHAEL NORWANI

212. PHILLIP ALEX KABADI

213. PRAYGOD MARCO SHAYO

214. RAPHAEL MUSSA MASWI

215. RAPHAEL ZAO JOSEPH

216. RASHIDI MUSTAFA KASEKO

217. REBECCA OBASSI KATULE

218. REGINA MSHINWA MDUMA

219. REGULAR INCOME UNIT TRUST SCHEME

220. RIKI HILL HOTEL LTD

221. ROJAS  MDOE  PETER

222. ROSE LAMECK KOBELO

223. ROSE WILLIAM KIMARO

224.
ROSEMARY FIDELIS MNYANYI ITF EMERENCIANA 
CHERRY

225. ROSEMARY FIDELIS MNYANYI ITF FORTUNATE LELETI

226. ROSEMARY MICHAEL MASAGA

227. ROSEMARY RAPHAEL MKEMANGWA

228. ROSEMARY SAKWERAH LUHANGA

229. SABASABA KITEWITA MOSHINGI
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230. SAID HAMIDU KISOMA

231. SAIDI MAGOYE EGWAGA

232. SALEHE ABRAHAMAN MSUYA

233. SALEHE DAU SALEHE

234. SALOME SAMSON MPALI

235. SAMSON SANDERY MBILINYI

236. SEKELA PETER KALONGA

237. SEPHANIA SAMSON RUHANYULA

238. SETH GABRIEL NTANGU

239. SHABBIR ABBAS MOLEDINA

240. SHARIFA YAKOUB KABYEMELA

241. SHEILA NICAS BANZI

242. SILLA JOHN NYENZA

243. SINDI P.KASAMBALA

244. SIRIAKI SURUMBO ITF ENGEBERTHA SIRIAKI

245. SIRIAKI SURUMBO ITF ERASMUS SIRIAKI

246. SOMANGILA VICOBA GROUP

247. SOPHIA HASSAN MBIRIGENDA

248. STRATEGIS INSURANCE (T) LIMITED

249. SUMAIYA SALIM OMARY ALLY

250. SYLVESTER ULRICUS KAVUNJIKA

251. TANVINDER SINGH VIRDI

252. TANZANIA SECURITIES LIMITED

253.
TANZANIA SECURITIES LIMITED ITF MEGA AFRICAN 
CAPITAL LIMITED

254. TCCIA INVESTMENT COMPANY LTD

255. THOBIAS NJOZI

256. TOM GADIEL PENDAEL MAEDA

257. TWIHUVILA YOHANA MAKWETA

258. UMOJA UNIT TRUST SCHEME

259.
UTT-ASSET MANAGEMENT & INVESTOR'S SERVICES 
PLC (UTT-AMIS PLC)

260. VERONICA JOHN KASANGA

261. VICENT SIXBERT MANYILIZU 

262. VINCENT BERNARD MSAKI

263. WILLIAM MABULA NTALIMBO

264. WILLIAM PETER NYANKONGO

265. YOGESH MAGANLAL MANEK

266. YONAH ELIOTH KULANGA

267. YUSUF H. MUSHI

268. YUSUF HASSAN MUSHI

269. ZAHARA ALLY MATOMOKI

270. ZAWADIA JAFET NANYARO

271. ZAWADIA JAFET NANYARO

272. ZEK  GROUP  INTERNATIONAL LTD

273. ZEPHANIA MALELEMBA MIHAYO

274. ZUM SERVICES LIMITED
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 	 KIAMBATANISHO NA 2

	 Hadi tarehe 31 Disemba 2024, kulikuwa na jumla ya kesi 34 Kati ya hizo kesi 34, 17 zimekamilika na 17 zinaendelea kusikilizwa 
kama zinavyoonyeshwa katika jedwali hapa chini.

	 a. Kesi zilizokamilika

S/N Jina Chanzo Maendeleo

1. Mgogoro wa ajira Na. CMA/DOM/
DOM/01/2024

Ismail Ally Chande na Wenzake dhidi ya DCB 

Madai ya kuachishwa kazi 
isivyo halali

Shauri lilisuruhishwa tarehe 
13/03/2024

2 Shauri la Marejeo ya ajira Na. 28321 ya 2023

Godfrey Ndalahwa dhidi ya DCB

Marejeo kupinga uamuzi 
wa ushindi dhidi ya Godfrey 
Ndalahwa

Uamuzi ulitolewa dhidi ya 
benki  tarehe 15/03/2024

3. Rufaa ya Ardhi Na. 245 ya 2022 chini ya 
Mamlaka ya ziada

Mwita Kiginga Chacha dhidi ya DCB na 
Wenzake

Rufaa kupinga uamuzi wa 
ushindi dhidi ya Amina 
Nyahori

Uamuzi ulitolewa dhidi ya 
Mwita Kiginga Chacha tarehe 
25/03/2024

4 Maombi ya Ardhi Na. 131 ya  2023

Dennis Laurean Rugaimukamu dhidi ya DCB na 
Mwenzake

Maombi ya kutengua 
mauzo ya mnada

Uamuzi ulitolewa dhidi 
ya Dennis Laurean 
Rugaimukamu tarehe 
02/05/2024

5 Rufaa ya Ardhi Na. 151 ya 2022 chini ya 
Mamlaka ya ziada

Solomoni Solomoni dhidi ya DCB na Wenzake

Rufaa kupinga uamuzi wa 
ushindi dhidi ya benki 

Uamuzi ulitolewa dhidi ya 
benki tarehe 20/05/2024

6 Rufaa ya Ardhi Na. 419 ya 2023

Aqwilina Silayo T/A Maliasili Pharmacy dhidi ya 
DCB na Mwenzake

Rufaa kupinga uamuzi wa 
ushindi dhidi ya benki

Uamuzi ulitolewa dhidi 
ya Aqwilina Silayo tarehe 
27/05/2024

7 Mgogoro wa ajira No. CMA/DSM/
KIN/611/2022
Zacharia Kapama dhidi ya DCB

Madai ya kuvunja mkataba 
wa ajira

Uamuzi ulitolewa dhidi ya 
Zacharia Kapama tarehe 
30/05/2024

8 Maombi ya Ardhi Na. 46 ya 2023

Msimamizi wa Mirathi ya Marehemu Andy 
Nelson Mwakangáta) dhidi ya DCB na Wenzake

Kuzuia uuzaji wa nyumba 
iliyowekwa kama dhamana

Shauri lilisuruhishwa tarehe 
20/06/2024

9 Maombi ya Ardhi Na 131 ya 2023

Eric Aman Sway t/a Erick Sway Accessories 
dhidi ya DCB na Mwenzake

Kuzuia uuzaji wa nyumba 
zilizowekwa kama dhamana

Shauri lilisuruhishwa tarehe 
03/07/2024

10 Mgogoro wa ajira Na. CMA/DSM/
KIN/212/2024

Lilian Kidee Mtali dhidi ya DCB 

Madai ya kuvunja mkataba 
wa ajira

Shauri lilisuruhishwa tarehe 
11/07/2024

11  Maombi ya Ardhi Na. 231 ya 2023

 Alex John Lupeja dhidi ya DCB na Mwenzake

Kuzuia uuzaji wa nyumba 
iliyowekwa kama dhamana 

Maombi yalifutwa 
Mahakamani tarehe 
31/07/2024.

12 Mgogora wa ajira Na. CMA/DOM/
DOM/33/2023

Boniface Boazi dhidi ya DCB 

Madai ya kuachishwa kazi 
isivyo halali

Uamuzi ulitolewa dhidi 
ya Boniface Boazi tarehe 
21/08/2024

13 Shauri la Biashara Na. 8269 la 2024

DCB dhidi ya Ismail Athuman Almas

Madai ya kulipa mkopo Uamuzi ulitolewa dhidi ya 
Ismail Athuman Almas tarehe 
30/09/2024

14 Mgogoro wa ajira Na. CMA/DOM/
DOM/36/2023

Julieth Samwel Lebarick dhidi ya DCB 

Madai ya kuachishwa kazi 
isivyo halali

Uamuzi ulitolewa dhidi ya 
benki

tarehe 04/10/2024

15 Maombi ya Ardhi Na. 105 ya 2024

Rehema Minja dhidi ya  DCB na Wenzake

Kuzuia uuzaji wa nyumba 
iliyowekwa kama dhamana 

Uamuzi ulitolewa dhidi 
ya Rehema Minja tarehe 
31/10/2024

16 Shauri la Madai ya Ardhi Na. 393 ya 2023

Salehe Hassan Msahara dhidi ya DCB na 
Wenzake

Kuzuia uuzaji wa nyumba 
iliyowekwa kama dhamana

Shauri lilisuruhishwa tarehe 
22/11/2024

17 Maombi ya Ardhi Na.316 ya 2023

Joel Lameck Madaha dhidi ya DCB na Wenzake

Kuzuia uuzaji wa nyumba 
iliyowekwa kama dhamana

Uamuzi ulitolewa dhidi ya 
Joel Lameck Madaha tarehe 
02/12/2024
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	 b. Kesi zinazoendelea 

S/N Jina Chanzo Maendeleo

1

Maombi ya Ardhi Na. 14 ya 2021

Ramadhani Mfaume Mselem dhidi ya DCB na 
Wenzake

Kuzuia uuzaji wa nyumba 
iliyowekwa kama dhamana

Shauri linaendelea katika 
Baraza la Nyumba na Ardhi 
Kinondoni

2
Rufaa Na.308 ya 2022

 DCB dhidi ya Suzan Kabogo

Rufaa kupinga uamuzi wa 
ushindi dhidi ya Suzan

Shauri linaendelea 
Mahakama ya Rufani

3
Rufaa Na.366 ya 2022

 DCB dhidi ya Belinda Chaula

Rufaa kupinga uamuzi wa 
ushindi dhidi ya Belinda

Shauri linaendelea 
Mahakama ya Rufani

4

Shauri la Usuruhishi

Emesi & Mtembwe JV dhidi ya Yapi Merkezi & 
DCB

Usuruhishi kwa ajili ya 
kutoa uamuzi juu ya 
udhamini wa benki

Shauri linaendelea Kituo cha 
Usuruhishi DSM

5
Maombi ya Kukaza Hukumu Na. 210 ya 2023

DCB dhidi ya Philimon Eliskia Mavoo

Maombi ya kukaza hukumu 
kufuatia ushindi wa benki 

Shauri linasubiri uamuzi wa 
rufaa Mahakama Kuu

6
Rufaa Na.206 ya 2023

Philimon Eliskia Mavoo dhidi ya DCB

Rufaa dhidi ya uamuzi 
ulioipa ushindi benki

Shauri linaendelea 
Mahakama Kuu ya Ardhi

7
Mgogoro wa ajira Na. CMA/DSM/
KIN/717/2023
Scolar Mwita na Wenzake dhidi ya DCB

Madai ya kuachishwa kazi 
isivyo halali

Shauri linaendelea Kituo cha 
Usuruhishi DSM

8
Mgogoro wa ajira Na. CMA/DSM/
KIN/171/2024
Sylvester Kibumo dhidi ya DCB

Madai ya kuachishwa kazi 
isivyo halali

Shauri linaendelea Kituo cha 
Usuruhishi DSM

9
Shauri la Marejeo ya ajira Na. 23183 ya 2024

Boniface Boazi dhidi ya DCB

Marejeo kupinga uamuzi wa 
ushindi dhidi ya Boniface 
Boazi

Shauri linaendelea 
Mahakama Kuu ya Kazi 
Dodoma

10
Shauri la Biashara Na. 6656 la 2024

DCB dhidi ya Emmanuel Kyissima

Madai ya benki kulipwa 
mkopo

Shauri linaendelea 
Mahakama ya Kisutu

11
Shauri la Madai Na. 30063 ya 2024

Aden Danstan Kimambo dhidi ya DCB na 
Mwenzake

Madai ya fidia
Shauri linaendelea 
Mahakama ya Kinondoni

12

Rufaa Na.1162 ya 2024

Mgombaeka Invest. Co. Ltd dhidi ya DCB na 
Wenzake

Rufaa dhidi ya ushindi wa 
benki

Shauri linaendelea 
Mahakama ya Rufani

13
Shauri la Madai Na. 105 ya 2024 

Afrika Mashariki dhidi ya DCB
Madai ya fidia

Shauri linaendelea 
Mahakama ya Kinondoni

14
Maombi ya Ardhi Na. 269 ya 2024

Mariamwasu Saningo dhidi ya DCB na Wenzake

Kuzuia uuzaji wa nyumba 
iliyowekwa kama dhamana

Shauri linaendelea katika 
Baraza la Nyumba na Ardhi 
Kinondoni

15
Maombi ya Ardhi Na. 259 ya 2024

Gasper Mgonda dhidi ya DCB na Wenzake

Kuzuia uuzaji wa nyumba 
iliyowekwa kama dhamana

Shauri linaendelea katika 
Baraza la Nyumba na Ardhi 
Ilala

16
Maombi ya Ardhi Na. 105 ya 2024

Laurean Rugaimukamu dhidi ya DCB na 
Wenzake

Kubatilisha mnada
Shauri linaendelea katika 
Baraza la Nyumba na Ardhi 
Ilala

17
Ufilisi wa kampuni ya Maxcom Africa Kufilisi kampuni ili kulipa 

deni inalodaiwa na benki
Ufilisi unaendelea chini ya 
Mfilisi Alex Mgongolwa
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NOTES
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